Rau củ quả nhà vườn HTX

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi VKN, 1/2/10.

1. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Nhận được lệnh triệu tập của HTX, VKN và des bố trí công việc bắt xe đò lên đường về quê ăn tất niên cùng anh em. 5h lên xe mà mãi tới 7h30 mới tới được điểm hẹn. Úi giời, 2 mâm thịt chó đầy ú ụ và một cái chai gì vừa đắng vừa cay bác Khiu nhể?! Mặc dù một số anh em do bận công việc không tham dự được nhưng nói chung là anh em vẫn khá đông đủ cả mới và cũ. Đề nghị Hiệp Kungfu post ảnh lên để anh em điểm danh cái.
    9h, dù chai rượu vẫn chưa hết nhưng anh em quyết định chuyển sang...tăng 2. Tăng hai được đa số anh em biểu quyết là...CAFE hehehe. Vậy là anh em đã có thời gian giao lưu tán phét đến tận...10h đêm sau khi một vài chú phải về trước...mua sữa cho con .
    Rất cảm ơn anh em. Sáng sớm hôm sau VKN phát hiện một kho TS khá hấp dẫn ở ngay khu ruộng sau nhà. Cả một ruộng bạt ngàn là vẩy ốc và từng thảm đàn thảo mọc ken dày xanh mướt. Lập tức thông báo cho bác Khiu tập hợp anh em lên kế hoạch khai thác kẻo người ta bừa ruộng lên cấy vụ xuân thì...nghỉ ăn.
    Mãi 2h chiều, vì anh em bận hết nên có mỗi em và bác Taliban xắn quần, cời giày, phóng xe ra ruộng. Ra đến nơi thì ôi thôi, cả ruộng...sạch bách, nhoáng một cái người ta đã cho máy cày bừa sạch sẽ, cũng may mà vẫn còn một ít đàn thảo sót lại ở những chỗ sát bờ mà máy cày nó không càn quét tới, mót cũng được cỡ...nửa kg. Thôi thì cho nó đỡ..tủi.
    Có vài cái ảnh ghi lại vội mời các bác xem.

Vẩy ốc xanh nõn nà như...rau cải soong.

Xa xa một chút là đám vẩy ốc già đã nở hoa tím ngắt,,,

Và khai thác thôi....
    "Ới ới, chú chờ anh với..."

Cái chỗ này cả HTX nuôi lợn ăn chắc cũng không hết...

Còn tiếp...

Last edited: 1/2/10
  2. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Tiếp tục là Đàn thảo lá cạn

Và cả riccia lá cạn mọc xen kẽ với Đàn thảo.

Và cây lá nước đang "cạn hóa" do nước bị khô đi..

Và một số cây lá nước lấy được sau khi rửa sạch. Số còn lại chưa rửa thì các bác về tự rửa lấy nhé.

Đề nghị bác nào cắm cây rồi thì update để anh em theo dõi nhé. Mong các bác có thảm đàn thảo đẹp.
    Em đi ngủ đây mệt quá chiều nay tí say xe.

3. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    cái thằng cu bột đâu rồi đấy nhể. không cho 5 xu ảnh đê. Để mấy ảnh cỏ non xanh rợn chân trời thế kìa. Chú VKN và balian đi mà không thấy rủ rê gì anh em nhẩy. cả sáng chủ nhật mình mới cu SIR đi ăn sáng chợ hàng mà không thấy ai rủ cả.

4. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Cha này chằng bao giờ chịu show bể chỉ post phóng sự, buôn rau thôi

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nhà VKN ở chỗ nào mà có nhiều cây TS thế? nhìn hoa vảy ốc tim tím đẹp miên man...:D
    Tôi mà như Liu Khiu, bực mình lên tu hết luôn 1 chai cho...hết bực! hehe eheh

khuedhhh and VKN like this.
  6. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Nhà em ở Quận nông thôn Kiến An, đồng lúa thẳng cánh cò bay, bản thân em là nông dân thứ thiệt nên cái khoản lội ruộng em thạo lắm. Ở đây ruộng lúa nhiều, cây TS cũng nhiều nhưng chỉ trong thời gian phơi và ruộng ải chờ cấy mới thấy được cây TS vì lúc ấy ruộng như bỏ hoang, cỏ dại, cây TS mọc tự do. Chứ vào mùa cấy rồi người ta làm cỏ sạch sẽ thì lại sạch bách.

Hôm ấy em phải can để danh rượu tất niên năm...sau chứ không ông ấy cũng tu hết rồi hehe.

Last edited: 5/2/10
  7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Em mới cắm được mấy hôm mà đã thấy nó đẻ nhánh rồi. Với vận tốc này không khéo phải hái ra chợ Hàng bán quá :D . Món này các chú lợn chắc thích ăn lắm:laughing:

8. mythuatHP

mythuatHP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    426
    hehe a Quý ơi thế tình hình là vẩy ốc ruộng nó lên chưa để e ra thăm vườn nhà a ty nào? :D

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    "Ới ới, chú chờ anh với..."
    Cái chỗ này cả HTX nuôi lợn ăn chắc cũng không hết...

Á! Vẩy ốc, nhiều quá, ôm mà mát hết cả "nòng" nhỉ các anh nhỉ! Sao bây h em mới biết bài này nhỉ?!?
    Anh Trường với anh Quý cười như Liên Xô được mùa! Mà đúng là được mùa thật! hihi