RAU MÙI (NGÒ) CHỮA TIÊU CHẢY

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi dainoi, 1/11/12.

1. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Tình cờ đọc bài viết " Bốn đời chơi chim gáy" kề về ông Đàm ở Sanh Soi, thuộc thôn Thuỷ Tú, xã Thuỷ Đường, huyện Thuỷ Nguyên, có đoạn viết : Chim ốm, tôi lấy tí lá cây mui giã cho uống, còn nhiều người cho uống thuốc Tây có khi khỏi, có khi toi luôn!

Không biết có bác nào thử chưa ?

2. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Ngò hình như là mùi Tàu bác ợ, không phải rau mùi.

hungvcb and Cucusamtho like this.
  3. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Ngò là theo kiểu gọi miền trung, miền nam bác à

hungvcb thích bài này.
  4. hiepkhachh@nh

hiepkhachh@nh Active Member

Thích đã nhận:
    98
    nó không phải là cây ngò gai đâu bác ạ ,cây ấy trong bệnh viện cu gáy các bac trong ấy có nói đến cây ấy.ở Hải phòng các người chơi chim gọi là cây Mui,cây ấy còn có tên là cộng sản,cỏ lào.......

5. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Vậy à bác, em cứ tưởng tác giả viết quên dấu thành "mui", nhưng em tìm thông tin thấy cây mùi nó cũng có tác dụng trị tiêu chảy, không biết thế nào.

hungvcb thích bài này.
  6. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Đúng đấy bác dainoi ơi! cái cây mui anh nó gì đó là do giọng Huế đọc (theo vùng miền đấy). trong Nam (Tây Nam bộ) kêu là cây Uất Hương, có mùi thơm ngai ngái, có nơi gọi là cỏ cộng sản. Những người nuôi gà vịt thường giã nhuyễn lá này, vắt lấy nước trộn vào lúa, gạo lức cho ăn thì không bị ỉa chảy.
    - Kêu là cây Uất Hương vì hoa, lá của nó giống hoa và lá Uất Kim Hương, Trước năm 1990 chưa có hương liệu nhân tạo nhiều, người se nhang ( tăm hương) thường dùng lá này phơi khô và giã nhuyễn trộn vào bột nhang, đốt lên cũng thơm lắm. Thân!

7. a.thaiq

a.thaiq Member

Thích đã nhận:
    22
    Mìh cũng nghe nói là cây cộng sản nhưng hình như trong Nam gọi là cây bọ xít pải ko bạn.để mai mình chụp hình gửi lên nhờ bạn xem dùm nhé,chim nhà mình cũng bị đi phân lỏng nhưng mình chưa dám thử,để tìm em bổi nào thử trước cho chắc ăn he he