râu quặp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuantrocpha, 30/7/07.

1. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ngắm qua (ngắm đừng vừi nhé),bình phẩm giúp e e này,tương lai sẽ ra sao?ngắm tiếp sẽ thấy râu nó quặp như sợ vợ vậy e đã dùng lọc 5 ngăn rồi nhưng râu nó cứ càng ngày càng quặp quặp như vậy (chỉ 1 bên thôi các bác-hay nó định dùng râu làm lưỡi câu để bắt mồi không biết).e chăm nó được 4 tháng nay rồi, nó ăn tốt lắm nhưng khoảng 1/2 tháng nay thì ăn ít đi hơn 1 chút.nhìn râu nó ngứa 2 con mắt quá các bác giúp e nắn cái râu khó bảo của nó lại cái,nó vẫn ăn uống,sinh hoạt bình thường.liệu có phải râu nó gẫy nhưng chưa rơi ra các bác?:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: thanks các bác,mong tin các bác nhiều nhiều.1 em bị mụn-1 em thì râu quặp->bực......................

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    râu bị lỗi rồi, bác đem cá ra cắt cái khúc đó đi, nhớ cẩn thận coi chừng cắt ngay gốc là xong đời cái râu luôn. Khi cắt rồi thì chừng 6-9 tuần là lại dài như xưa. Đó là ý của em thui, các bác cho ý kiến thêm

3. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có gì đâu bạn ,cá nhảy nhót rùi bị gãy râu thui,lấy kéo cắt ngay chỗ gãy là xong...đừng cắt sâu hơn làm gì,tội ngịp con cá!!!cắt liền đi,kẻo nhìn nó lặt lìa ngứa con mắt lắm...

4. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    trời!khủng thế cơ à?gẫy thật sao các bác?e tưởng gẫy thì nó phải rời ra hay lủng lẳng chứ vụ này e thấy nó vẫn bình thường chỉ quăn quăn cái đầu thôi,trước đây nó chỉ hơi hơi thôi càng ngày nó càng quặp hơn.mắc mớ quá nhỉ.các bác cho ý kiến thêm với,nếu cắt thì cụ thể như thế nào vậy bày cho e với?

các bác đâu cả rùi nhiệt tình với thằng e chút nữa đi nào!!!!!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator: 11/8/07
  5. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    râu cá rồng khá mềm,nếu có gãy thì mình nghĩ là nó gãy phần gốc chứ sao lại gãy ngọn vậy ta (cặp ngân long của mình lâu lâu cạ mặt vào sát hồ,râu quặp xuống dưới nhưng bơi ra thì râu thẳng lại bình thường )

6. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    em cũng nghĩ như bác pina vậy.e phân vân quá.k bít có bác nào gặp phải trường hợp của e không nhỉ.chẳng lẽ bó tay,hết thuốc sao các bác???

7. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    giải phẩu thôi, bác đừng lo, cứ đem con cá ra, cầm cây kéo đã sát trùng cắt ngay chỗ gãy. Mình thấy nó chả có sát gốc lắm nên an toàn, chỉ sợ bác cắt sai thôi :D. Muốn nó mọc lại nhanh thì bác bao hồ lại cho nó tối thui, 1 tuần cho ra sáng 1 ngày. Nó phải xài râu để đi lại trong bóng đêm là nó mọc nhanh hơn bình thường thôi. Thân

8. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    cắt 1 bên liệu 2 bên nó có mọc đều nhau không các bác???hay cắt cả 2 bên???mà đem con cá ra rồi làm như thế nào???thanks

9. sowhatvn

Thích đã nhận:
    0
    bạn cắt 1 bên nhưng sau này bên mới sẽ mọc bằng cái cũ, kô so le đâu. Còn cái vụ đem cá ra rồi làm thế nào thì mình chịu, chắc phải chụp thuốc mê nó quá, kô nó nhảy lung tung sao mà cắt. Mong các cao thủ cho ý kiến. Tham khảo thêm bác qua cái bài phẫu thuật cá, coi họ xài thuốc gì.
    Link nè http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=21555

10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bạn đang bị nấm rồi, râu bị gãy là hiện tượng đầu tiên của bệnh nấm. Râu sẽ dần gảy tiếp cho đến hết ngốc; có thể vài hôm nấm sẽ lan ra vây vi. Bạn nên thay nước bỏ thêm muối và tăng nhiệt hồ lên đi. Có gì thông tin thêm.

11. GiangHoHiemAc

GiangHoHiemAc Member

Thích đã nhận:
    0
    Dáng con KLHV này đẹp quá,mà để bị râu như vậy thì tiếc thật đó.Ráng cứu cặp râu sớm nha bạn,râu RỒNG mà gãy,cụt râu thì mất đi vẻ oai nghiêm hùng dũng rất nhiều.

12. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Râu cá rồng chứ đâu pải râu của bác mà gãy chưa đứt, hehe.. đúng là em này tướng đẹp, nhưng râu có vấn đề, chỉ cần chịu khó đánh thuốc mê em, rồi cắt râu cho khéo, thì làm 1 phát cạo trụi đi, cho nó mọc lại, nếu cắt chỗ gãy, thì nên cắt xéo... Và chăm sóc bình thường và cứ nhớ cho muối hội hoặc ăn vào khi thay nước.