Rầu wá cá vàng ơi!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Cùi Bắp Hero, 10/6/08.

1. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện là CN em uống càfê với đứa bạn,chỗ đó gần LXT nên tấp xe vào ngắm nghía cái.Nhìn thấy mí em Hạc Đỉnh Hồng xinh wá chịu ko nổi,zớt về 1 cặp (cỡ 2 ngón tay) với 1 em đầu lân cùng size,khổ nỗi sau khi mua xong em ko về nhà liền mà có công việc nên chạy vòng vòng,làm em nó bị dằn xóc.Về tới nhà em tội lỗi lắm:crying:,vội cho em nó vào hồ,cũng thả bọc vào bể rồi cũng từ từ rút ra.Chờ 3 em ổn định,bình tĩnh trở lại nên ngày hôm sau em mới cho ăn.Em đầu lân thì ăn uống bình thường,còn 2 em kia sao ko chịu ăn gì hết:crying:,đã 3 ngày nay rồi.À,lúc mua về đuôi 1 em HĐH bị tưa chút xíu,ko hỉu sao bi giờ chỗ ấy màu đen,đôi chỗ cũng hơi hơi đen.Em rầu wá,đã ko ăn còn bệnh tật.Bác nào bít giúp em với!!!:crying:
    Cảm ơn các bác rất nhìu ạh.:)

2. davidhuy

davidhuy Member

Thích đã nhận:
    0
    sao giống của em quá vậy?cá của em bữa trước cũng bị đen lỗ mũi dó,cả mang cũng bị nữa,giống như rêu nhưng không ,phải.cá của anh có bị vậy không?cá của em die rùi.không chữa được.bác nào có cách chỉ giúp với.

3. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    thành thật chia buồn với bạn. nói thiệt chắc là ko qua khỏi dau bạn ơi.
    mình cũng từng mua cá ở LXT roi
    cá về sống cao nhất là 1 tuan thoi. ko có khả năng sống lâu hơn,đã vậy còn mang nguồn bệnh lây cho cá ở nha bạn nủa đó. mình khuyên ko nen mua cá vàng ở LXT.
    mình từng bị die 1 em ran chu loai to cực đẹo cũng vì ham mua cá ở LXT đo.(hix nhac lại buồn ghê) cũng là do mang có có nguồn bậnh về thả chung với cá khỏe trong hồ mà chữa trị ko kip đó.
    bạn nen mua cá ở các của hàng dáng tin cậy hơn hoac của các anh em trong ABV. cá tốt hon. mình mới nghe có 1 trại cá ở quan 7 có cá 3 duoi dep mà tốt nhung chua bít dịa chỉ ,dang chờ hỏi tham dịa chỉ rồi tậu vài cap dep đây. dể khi nào bít đại chỉ mình cho bạn bít khi đó mua dc cá dep mà dáng tin cậy hon ngoài chợ nhìu.
    thân

4. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình chỉ bị đen vây và đuôi chứ ko có triệu chứng giống bạn nói.Cá của bạn chắc bị nấm và bị nhiễm trùng vết thương đó.Mình có 1 em hồi trước cũng bị y như thế,mình đã chữa khỏi roài.Mình đang rầu 2 em HĐH,bơi lội bình thường đó chứ,chỉ mỗi tội ko chịu ăn thôi:crying:.Mà bạn còn nuôi cá vàng hok???
    Xì pam tí:Tớ là girl cậu gọi "anh" tớ ngượng chít:blushing:.

5. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Xin hỏi các bạn cá vàng bị rụng vẩy dần, rồi rụng sạch( trong 1 khoảng thời gian rất ngắn), người trắng bệch lăn ra chết là bị bệnh gì ? đây là trường hợp thứ 2 mình gặp, lần trước là 1 em cá vàng đen nuôi hơn 2 năm, lần này là em Lan thọ nuôi cũng được 5 tháng rồi. Nhờ các bác tư vấn giúp.

6. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Cá em chỗ bị đốm đỏ đỏ nó bị rách dần,trước giờ cứ tưởng do tụi nó wậy phá cắn nhau nhưng giờ cách ly vẫn bị.Bác nào biết trả lời em với!!!:crying:

7. Fanxico

Fanxico Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy la ca cua ban bi nấm rồi bạn hãy tách những chú cá đó ra pha vào một ít muối hột ngâm khoảng 15 phút xem sao

8. davidhuy

davidhuy Member

Thích đã nhận:
    0
    oh,hồi đó em chữa cho cá thế nào vậy?anh mới mua cá rùi,anh chỉ thích cá vàng thôi.HDH cũng đẹp lắm.:)em chữa cho cá được chưa?tại anh không bít,anh lớn hơn em à nha.=;

9. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    mình có nhan tin cho bạn đó. bạn mua thuốc đó thử xem . mình từng trị có hịu quả đó. chúc may mắn

10. davidhuy

davidhuy Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác làm ơn cho em hỏi với,cá vàng nhà em bị cụp đuôi rùi,nó nằm yên dưới đáy bể đó,tội lắm,có cách nào chữa cho nó khỏi không?

11. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu cá vàng bị bệnh thì thường có 2 lí do đó là chế độ nước không tốt và nhệt độ thay đổi đột ngột có khi lạnh quá có khi là nóng quá.Nhưng phương pháp chữa bệnh thì bạn có thể xem trên diễn đàn đó.Còn phương pháp của mình thì thay nước và cho muối vào,tăng thêm nhiệt độ.Cỡ 2-3 ngày sau là cá khỏe lại.Nuôi cá vàng ko khó nhưng mình phaỉ quan sát nó từng ngày để phát hiện triệu chứng kịp thời.Còn về HĐH thì loại này có vẻ dễ chết nhỉ.Mình có nuôi 2 con lần đầu đều ngủm cả rùi nên ghét ko nuôi HĐH nữa.Còn việc mua cá ở đâu là tùy mỗi người thôi, nhưng tốt nhất là mua ở những nơi đáng tin cậy và chất lượng tốt.Ko phải chỗ nào của LXT cũng bán cá dở như vậy đâu.Nói như vậy anh Dương Bắc ảnh buồn đó.Hihi chúc cá các bạn mau khỏe nhé

12. miss_honey

miss_honey Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thuốc nào ngừa bệnh cho cá cảnh chỉ mình với, nhắn cho mình nha. Thanks