rc - nhiệt độ và Ph? để sinh sản???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi TanTro, 28/10/08.

1. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Các anh cho em hỏi nhiệt độ và PH vào khoảng bao nhiêu thì red cherry có thể sinh sản được....? Thank!

2. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
  3. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Cám ơn bạn ! thấy mọi người nuôi rc dể mà sao mỉnh nuôi bị chít hoài...?
    hôm nay đo độ ph 6.5 nhiệt độ ban ngày là 26 =>28 ban đêm khoảng 25 nhưng lại vài em nửa đả ra đi.... không biết nguyên nhân gì xin tư vấn giúp. thank!:(

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Noài pH và nhiệt độ, bạn còn cần quan tâm đến hàm lượng nitrat (NO3-), nitrit (NO2-), amoni (NH3, NH4+), lượng Clo còn trong nước máy, các loại hóa chất khác như thuốc xịt, hương trừ muỗi côn trùng, các loại nước hoa xịt phòng ...

5. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn xã nước 80% ra đi và cho nước mới ( nước đã khử clo nha ) và cho chạy lọc bình thường nha. Nếu tép bạn chết thì chắc chắn do nước rùi ( vì PH và nhiệt độ trong hồ bạn thì ok rùi, mình nuôi tép RC ở 30 độ kô thấy chết gì hết ). Xem lại nước và thay nước liên tục mỗi ngày 20 -->30% (sau khi thay nước 80% xong), Loài tép rất thích nước mới, hồ nuôi RC của mình là 40 x 40 x 30, 1 ngày mình chỉ thay 1 ca nước (khoảng 1 lít). Chúc bạn thành công và có hồ tép đẹp nha

6. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    rc

cảm ơn chú! Về lượng clo,thuốc xịt,hương trừ muổi côn trùng, các loại xịt phòng thì an tâm con lương nitrat, nitrit,amoni thì chưa kiểm soát được ...chú tư vấn giúp thêm.Thank!

7. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nước nhà mình lấy từ từ bể trên Sân thượng cứ thế mà tống vô không cần sủi hay làm gì khác mà tép có sao đâu.Mấy chú sau khi được thay nước lại rất nhanh nhẹn.Có lẽ nước hoặc bể của bạn bị nhiễm khuẩn gì đó.Hoặc tép của bạn có nguồn gốc ko tốt.Tóm lại là mua đàn khác và dùng nước xin ở nơi khác xem sao

8. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua đàn khác làm gì tốn tiền nếu Tep yếu thì đâu có yếu hết đán đâu, chác tại nước chưa ổn định đã thả Tép vào nên nó bị choáng đi vài em vì không thich nghi dc với môi truờng mới.......

9. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tép RC điều kiện nuôi cũng giống như nuôi cá thông thường thôi bạn đừng có coi trọng, cứ mỗi tuần thay nước 30% là được giữ cho hồ nước trong là được!

10. Nam Thanh

Nam Thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Một vấn đề nữa là hồ của bạn setup đã lâu chưa ? Nếu chưa ổn định thì RC cũng rất dễ lên đường, hồ mình ban đầu cũng vậy, giờ ổn mấy chú RC phát triển nhanh chóng mặt, tăng đàn liên tục.