Rễ cây Ngọc Điểm của mình bị bệnh chi ?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi phuongta, 20/7/12.

1. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Số là mình có 4 cây Ngọc Điểm mới ghép vào thân cây được khoảng hơn 2 tháng , cây phát triển tốt rễ đã bắt đầu bám vào thân cây , nhưng khoảng hai , ba ngày nay thì tự dưng có những rễ bổng nhiên thối và hư đi , mình không biết tai sao nửa , cây bị bệnh gì , hay bị ốc sên phá hoại , vì khi sáng nay mình có thấy và diệt được ba con ốc sên bé như đầu cây tâm nhang , xin các bác giúp đờ giùm , mình cám ơn rất nhiều . [​IMG] [​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:04 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:11 PM ----------

2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    nhìn thì như là bị cháy do phân bón , nhưng cũng có thể là do một lý do nào đó như hướng tưới nước bị giọt ranh vào đầu rễ, nhưng không phải do sên vì sên nó ăn nham nhở đầu rễ luôn, mà em xin ý kiến với bác là ghép lan không nên ghép 4 cây vì nó đứng vào chữ Tứ , em thấy mọi người khác hay ghép vào số lẻ ví dụ 3 cây là tam ( tài ), 5 cây là ngũ ( phúc ), 7 cây là thất ( phất ), 9 cây là cửu ( có thể là cẩu hay cái gì đó mà thật tình em không biết :laughing: )

vinhlisheng and phuongta like this.
  3. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Uầy, biết đâu bạn ấy 1 cây bị khuất thì sao :D

Theo mình thì bạn ấy lên lấy bớt ra, khúc cây có tý xíu mà ghép nhiều quá, tầm 3 cây là ổn. Vì càng lớn rễ Ngọc Điểm càng nhiều và dài. Ghép dày quá sau này 1 số cây sẽ bị bức tăng trưởng dẫn đến thui chột (dành cho các cây có sự phát triển chậm hơn trên cùng 1 khúc gỗ ghép)

Với mình thì cứ 1 chậu, 1 khúc gỗ/cây ... vừa dễ chăm sóc, khi có bông ... dễ di chuyển hay đem chưng ngày tết :D

vinhlisheng and phuongta like this.
  4. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Mình cảm ơn bạn MAVOI và bạn x-youtoo nghen , có thể khi cây lớn thì sẽ râm rạp và khó chăm sóc , còn như ý kiến hình như là '' cháy lá do phân bón '' thì chắc là không đâu , bởi vì 1 tuần mình mới tưới cho cây có 1 lần phân 20-20-20 thôi mà , chắc có thể là do một lý do nào nào đó mà mình chưa biết , nhưng dẩu sao cũng cám ơn các bạn nhiều !

vinhlisheng thích bài này.
  5. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    tứ là tử thất là thất bát tốt nhất ko dùng 7

6. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Thất là theo tích "thất hiền", tức bảy vị tiên trong truyền thuyết chứ bác!...

MAVOI thích bài này.
  7. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Vậy tốt nhất mình nên chọn ba cây là tam ( tài ) vừa tốt cho cây , vừa đúng theo '' thế '' phải không các bác !

MAVOI and vinhlisheng like this.
  8. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    tam tài: thiên - địa - nhân.
    tam giới: thần - quỷ - người
    tam bảo: phật - pháp - tăng
    tam cương: vua - thần - dân
    tam đa: phúc - lộc - thọ
    trong tướng số thì có tam đình: thượng - trung - hạ
    theo thời khắc: quá khứ - hiện tại - vị lai
    theo toán học thì 3 điểm có thể xác định được 1 mặt phẳng chắt chắn (kiền 3 chân)
    ...
    các cụ ngày xưa hay dùng số 3 là như vậy
    Theo khoa học đông tây thì những số như số 3, 5... là những số đẹp trong phối cảnh (cắm hoa chẳng hạn) và bố trí kiến trúc (tam cấp) cũng như nhiều các ứng dụng khác (như trồng lan chẳng hạn)...
    Còn việc sử dụng nó để đem lại may mắn, chiêu tài, dụ lộc theo quan niệm phong thủy thì em không tin lắm (em tin phong thủy nhưng không phải tin theo kiểu đó)

DuongThanhSon, MAVOI and phuongta like this.
  9. phuongta

Thích đã nhận:
    160
    Công nhận bạn lulu biết nhiều về trường phái của khoa học phương đông ghê , mình cũng như bạn , không tin lắm về những quan niêm về phong thủy , nhưng theo cách của các bạn chỉ dẩn trong diển đàn thì mình cũng làm theo , vừa đúng theo '' thế '' vừa tốt cho cây mà , cám ơn bạn lulu nghen !

10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    theo lời bác lulu thì em đã hiểu tam bảo sắc có nghĩa là hoa lan rồi, và ở quê em có 3 cái lỗ thoát khói ở nhà bếp em nghĩ đó là tam môn hay là 3 cái cửa cho 2 ông 1 bà và là tượng trưng cho phong thủy của nhà bếp , còn về phong thủy thì em chẳng tin lắm vì theo mật tôn thì vạn vật sinh ra bởi lục đại mà đây chỉ có hai đại là phong và thủy nên không đủ tương sinh tương khắc, còn theo em phong thủy kiểu gì em không cần biết nhưng lúc nào không tìm thấy cái điều khiển tivi là phong thủy có chỗ khuyết

vinhlisheng and lulu like this.