RỄ Lan BỊ CÔn TrÙng Ăn....help

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi ngochungarch, 18/11/07.

1. ngochungarch

ngochungarch Member

Thích đã nhận:
    1
    ~X( ~X( ~X( ~X( Các bác giúp em với nhà am có vài giò Ngọc Điểm và đuôi Cáo đang phát triển rất tốt. Nhưng không hiểu sao cứ ra được cái rễ nào là lại bị ăn mất đầu rễ..Cú nhất là mấy ngọn hoa các bác ạ, vừa mới mọc nó đã chén mất. Em thấy có Kiến nhỏ trong đó nhưng không biết có phải nó ăn không..Bác nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên mới !! Em không biết là do con gì ăn và mình diệt bằng cách nào ..~X( :x :x :x
    Em xin cảm ơn ạ:x :x

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    T­h­ường thích chén đầu rễ của Lan là Ốc Sên, Gián và Chuột bạn để ý xem "dấu vết để lại tại hiện trường" thì sẽ tìm ra thủ phạm và sẽ có cách phong trừ thích hợp

pqmb thích bài này.
  3. ngochungarch

ngochungarch Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bác NGOCCUONG nhé...em tìm được mấy con Gián nhưng diệt nó bằng cách nào các bác nhỉ..chẳng nhẽ lại buông màn cho cây. hay có loại thuốc duổi Gián chuyên dụng cho cây kô bác.

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Ngoài dán ra một số lan có rể nhỏ ,trồng bằng xơ dừa bị mục củng hay bị con tiêu ăn rể ( vỏ trấu ) . Nếu đã xác định được dán thì bạn có thể diệt dể dàng có thể dùng bình xịt muỗi xịt xung quanh ít thôi ko cho thuốc dính vào rể lan sẻ hư rể , dán chỉ cần nghe mùi này là cao chạy xa bay hoặc chết , trong nhiều ngày thuốc vẩn còn tác dụng mặc du ta ko còn nghe mùi thuốc nữa ,cách nữa là bạn có thể dùng giá ( đậu xanh ) ngâm vào thuốc ruồi rồi đặt gần đó dán ăn vào sẻ chết , cách này xưa mình day dùng để nhử mấy em dán chuyên ăn xương rồng , ,nhiều khi qua một đêm những cây xương rồng quý bị các em chơi hết nữa cây tức lắm mà ko biết là sâu hay dán dùng cách này mới biết là thủ phạm do dán

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Nếu là gián thì dễ nhất là bạn có thể dùng thuốc xịt muỗi gốc nước (dang quảng cáo trên TV) xịt vào các lỗ đáy chậu rồi khoảng 15 phút sau ngâm chậu lan đó vào một chậu nước sạch 5 phút cho trôi hết thuốc.
    Chúc bạn thành công trong "cuộc chiến"

pqmb thích bài này.
  6. ngochungarch

ngochungarch Member

Thích đã nhận:
    1
    hi cảm ơn các bác ...em đã xử lý mấy em Gián rồi ah ..1 kinh nghiệm quý..thanks các bác