Red Cherry Shrimp

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi laquocbao, 12/12/07.

1. laquocbao

laquocbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Red Cherry Shrimp
    Tên Khoa học: Neocaridina denticulata sinensis var. red
    Tên tiếng anh:Red Cherry; Cherry Shrimp; Fire shrimp
    Tên gọi Việt Nam:Tép hoa hồng,tép đỏ,tép anh đào,tép hỏa diệm
    Xuất xứ: Taiwan (Đài Loan)
    Họ: Atyidae
    Kích thước: 2.5-3.5cm
    Giới tính: Tép cái màu sậm hơn tép đực, tuy nhiên tép cái mang trứng trước khi lên màu hoàn toàn. tép đực có thể chỉ có những sọc đỏ, không có màu vàng của buồng trứng ở bụng, dáng mảnh hơn, hình dạng cũng khác, nhất là ở những tấm vây bơi ở bụng thẳng, không bầu xuống như tép cái, kích thước nhỏ hơn tép cái.
    Thức ăn: rêu, thức ăn viên
    Bể: 20 cm hoặc 15 lít
    Tầng sống: đáy
    Quan hệ: hiền, sống thành bầy
    Môi trường: sống trong môi trường nước mềm, hơi acid cho tới rất cứng và kiềm. Là loại dễ thích nghi, nhưng sống và sinh sản tốt nhất trong nước mềm tới cứng vừa với PH trong phạm vi kiềm. có thể sẽ không sinh sản ở môi trường nước quá acid.
    Nhiệt độ: 24-27 độ C
    pH: 6.3-8.2
    Ammonia/nitrite:0
    Độ nuôi dưỡng khó dễ:trung bình
    Nguồn gốc,Đặc điểm
    Tép Red Cherry là do tép đầm Đài Loan lai tạo ra,chỉ cần nghe tên là có thể tưởng tượng ra màu sắc quyến rũ tươi xinh của chúng.Tép Red Cherry rất được ưa chuộng trên thị trường động vật thủy sinh quốc tế,nhất là Nhật Bản.Tép Red Cherry thuộc loài tép Neocaridinatoàn thân phân bố hoa văn màu đỏ,dưới ánh sáng mạnh và màu xanh của thủy tảo,trông chúng thật xinh đẹp.
    Thức ăn chủ yếu của chúng là rêu tảo,nếu thức ăn không có đầy đủ hoặc thiếu chất có thể làm chúng sinh bệnh và chết.
    Cách nuôi dưỡng
    Nuôi dưỡng tép Red Cherry cần chú ý đến nhiệt độ và lượng oxy hòa tan trong nước.Tép thích hợp ở nơi có nhiệt độ thấp và nhiều vật ẩn nấp,ngoài ra Red Cherry không thích nhiều ánh sáng,cần chú ý 2 nhân tố là nhiệt độ và lượng oxy hòa tan.Vào mùa hè cần phải có quạt để làm mát nước.Hầu như các loài tép đều cần có oxy hòa tan cao mới sống và phát triển tốt được,vì vậy phải cung cấp dòng nước chảy và bơm khí đầy đủ và thích hợp.Chất nước khi nuôi cá cũng là vấn đề phải quản lý tốt,chú ý nữa là mật độ nuôi dưỡng đừng quá cao,nếu không tép sẽ sinh bệnh.,trừ phi có kí sinh trùng hoặc các loại vi khuẩn xâm nhập vào cơ thể chúng,vì thế chất nước ,nhiệt độ và lượng oxy hòa tan là 3 mặt quan trọng,đáng chú ý nhất.
    [​IMG][​IMG]
    Phạm vi thích nghi với chất nước của Red Cherry rất lớn,thậm chí có người còn thử nghiệm cho loài tép này sống nước lợ mà vẫn sinh trưởng tốt.
    Trong bể cần có thủy tảo và ánh sáng đầy đủ ,mỗi tuần phải thay khoảng 1/2 lượng nước trong bể.

Sinh sản
    Khi muốn phân biệt giới tính của tép Red Cherry thì nhìn phần bụng của tép,phần bụng của tép cái tròn trịa,bụng tép đực lại bằng phẳng.
    Tép cái
    Tép đực
    Tép Red Cherry dễ sinh sản hơn tép Ong.Phần đầu và ngực của tép cái thành thục đều có màu vàng cam,khi ôm trứng,ở dưới bụng tép cái có thể thấy được từng cái trứng màu vàng,màu sắc ở phần đầu và ngực cũng sẽ biến mất,đến sau khi đẻ xong màu sắc sẽ trở lại.Lúc này cần tạo nhiều nơi không gian ẩn nấp cho tép đẻ và cung cấp đầy đủ thức ăn,thì có thể yên tâm xem tép đẻ trứng.
    www.petshrimp.com

2. laquocbao

Thích đã nhận:
    110
  3. laquocbao

Thích đã nhận:
    110
    Aqua Design Amano (ADA)
    Cost: 3050 USA

4. laquocbao

Thích đã nhận:
    110
  5. laquocbao

Thích đã nhận:
    110
  6. laquocbao

Thích đã nhận:
    110
  7. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Vậy xin hỏi tép đẻ xong bao nhiêu ngày thì có thể thấy tép con vậy bạn

8. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    2 ngày sau tép hơi lớn để ý kỹ bạn sẽ thấy cái hồ mình bố mẹ APT đỏ pro wá trời.đẻ thế hệ con mình sàn lọc ra những con tép baby đỏ pro cực đẹp cái dòng này mình phải cố công tách giống dữ lắm mới đc

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Lần đầu tiên mình nghe nói tép đẻ sau 2 ngày là đã thấy tép con đấy.....có bí quyết gì làm cho tép đẻ nhanh và lớn nhanh thì toannhoc cho anh em được "học hỏi" với.

Mình thấy toannhoc hay dùng từ này: vậy cho mình hỏi (nếu có hình chứng minh thì càng tốt), tép đỏ thế nào mới là "đỏ pro"

Đó là lý do mình muốn biết tép thế nào là "Đỏ Pro" thế nào là "Đỏ không Pro" để mình còn biết cách chọn lựa, nuôi tép RedCherry gần 2 năm nay, đẻ không biết bao nhiêu, thanh lý đi cũng không biết bao nhiêu lần (mà hình nhu toannhoc cũng có mua của mình, nếu mình nhớ không lầm vì nhiều người đến quá, nhớ không xuể). Trong bầy tép cả ngàn con, mình cũng chả thể nào biết em nào Pro, em nào Không Pro. Mình chỉ biết nó "Đỏ rực" hay "Đỏ không rực" thoai.

Rất mong được học hỏi thêm kinh nghiệm "nhận diện" tép RedCherry rất Pro của toannhoc. Thanks.

Last edited: 13/12/07
  10. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Anh Hong_ket nói vậy là không đúng rồi, em cũng có mấy con đỏ rực cực pro nè, nói chung nó không thể đỏ hơn được nữa hihi, giỡn chút cho vui chứ trước em có hỏi anh để mua nhưng anh không còn nên đành mua ở Cao Quý, anh Cỏ, và đi xin xỏ, em thấy tỷ lệ Tép con đỏ cũng cao trên 50% (mấy con màu trắng em cho La Hán làm hết) đó cũng là vì em chọn lọc đó anh, còn riêng chuyện sau 2 ngày là thấy tép con thì đúng mà vì em quan sát khi tép vừa đẻ ra là đã thành tép con rồi, cũng vì do hồi trước 2 đứa em thích ngắm tép đến nỗi cứ mong nó đẻ ra cho mình thấy nên giờ cũng bị nghiện thích xem tép đẻ hơn là tép anh ah, vài lời vu vơ cho đỡ buồn. Thân

11. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đồng ý cách nói của DUNGPMV thì mình cũng sàn lọc kỹ lắm .muốn có loài đẹp nên phải diệt anh em chúng nó có màu ko sắc sảo (cho la hán ăn)đỏ pro là khi bố mẹ chúng đã có màu đỏ chuẩn mình tách riêng chúng ra từng dòng một.chứ ko phải là lấy tầm bậy giống bỏ vào và nhận xét chúng đỏ pro nha.2 ngày sau là tép con lên rồi.ngày nào mình cũng quan sát ngắm chúng nên mới dám đưa ra kết luận như vậy.
    trích bác HONG_KET: toàn ko có mua con RC nào của hồng két cả có lẽ bạn nhớ nhầm đó.mình thì chỉ mua của APT ,bạn chơi lâu năm cũng bít APT thường bán tép đỏ đã chuẩn mới cho ra lò chứ đâu có bán tầm bậy mang tiếng chết được(APT hàng xịn 100%)bạn có công nhận ko?mình thì thay chọn loài đỏ kỹ lưỡng lắm.chơi cái gì cũng vậy mình thích chất lượng dù mắc một chút mình cũng sẵn sàng mua để có giống tốt .chứ mình ko tầm bây mà chơi đâu bạn ơi.

12. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hihi ! tép con mới để bằng cái đầu kim .. nhìn đau hết cả mắt :D

13. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Đau thế mà vẫn xem bác ah, thế mới gọi là đam mê như con tê tê và sướng ngất ngây như con gà tây chứ hihi, bác còn chưa biết cảm giác khi xem Ong đỏ quăng trứng ra vài chục giây sau thấy tép con như thế nào (em chưa có cảm giác đó bác ah) nhưng em nghĩ vui và sướng lắm. Thân bác

14. _nguyen

_nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ toannhoc chưa biết rõ, anh hongket có lẽ là người có tép đầù tiên ở TP, và tép của ảnh là từ apt (apt có lẽ là nơi đưa thú chơi tép vào TP )
    những nguồn tép sau này, có nguồn từ apt rất nhiều (do trực tiếp cũng có, do anh hongket share ra cũng có), nhưng do không chăm sóc đúng mức hoặc do đồng huyết nên bị trắng nhiều
    và ngay cả APT có lẽ cũng chưa bao giờ có khái niệm tép đỏ PRO, chỉ có "Đỏ rực" hay "Đỏ không rực", "đỏ thuần màu" hay "không thuần màu" thôi.
    chất lượng của tép anh hongket chắc không phải là
    đâu bạn
    bạn cũng từng lấy tép của chocolate? tép của choco cũng có nguồn gốc từ apt đó bạn, rất đỏ đúng không? nhưng cũng chưa bao giờ có tên là baby PRO hết :(
    bạn có hình cho anh em tham khảo tép Pro thì tuyệt nhất

Đừng để tên tép RC lại rơi vào vết xe đổ của la hán dòng king nhé

15. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cho mình hỏi nếu muốn nuôi tép đỏ có cần phải bỏ cá ra hok em có bút chì , mèo trắng , ngựa đỏ, neon vậy nó có ăn tép hok? thanks

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    HÌ hì...
    Ở đây ai cũng nuôi tép mà sao để nhiệt độ cao thế? các bác dừng lại chạy ra hồ mà koi, tép nhà các bác chịu không nổi đang bơi loạn xạ lên rồi kia kìa, chạy ra xem ngay đi nhé!:D

17. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Nếu nuôi tép thì chỉ nên nuôi tép không thôi, còn kết hợp với làm vệ sinh hồ như Otto thì không vấn đề gì (Otto làm vệ sinh nhưng cũng ị ra nhiều không kém tép đâu), nói chung Otto và những loại mút rêu như bống vàng... thì hoàn toàn không có hại cho tép con nhưng Neon thì có thể ăn tép con, cách tốt nhất là chỉ tép và tép vì đôi lúc nếu có cá trong hồ tép con sẽ không tung tăng. Thân

18. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @DungMVP và toannhoc: Ok, Tép RC Pro. Chấp nhận.....Vì mình thấy các bạn nuôi tép quá PRO, mình phải xác tráp theo học hỏi dài dài. Thanks vì đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi tép với mình và mọi người.

Theo mình nghĩ, chủ đề về tép sẽ không đi theo vết xe đổ nào đâu, tranh luận theo chiều hướng học hỏi chứ hoàn toàn không có ý gì khác. Mong các bạn theo tiêu chí này nhé. Thấy nóng thì bật Chiller hoặc máy lạnh lên cho hạ nhiệt, còn không thì kéo sang CFST quậy mấy cái hồ bên đó là ra chuyện ngay mà. hihii....Cảm ơn mọi người.

@Blue: không nóng đâu, tui đang xài Chiller 200w mà, yên tâm, lúc nào cũng dưới 26 độ.Hihihi.

@Henry: đúng như DungMVP đã nói đấy, tép con là kẹo ngon cho tất cả các loài cá nuôi trong bể TS, trừ các loại miệng có dạng giác mút để ăn rêu.

Last edited: 13/12/07
  19. henry

henry Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    vậy bút chì có đươc không anh?........................

20. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @Henry: thoải mái, nhưng Bút chì khoái xực ngọn non của rêu. Nuôi chúng lớn thì rêu mình ốm nhom ốm nhách, chỉ còn trơ xương sống.