Red Sea Calcium Pro Test Lab

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi truong_chinh, 28/10/11.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cho hỏi thăm có bác nào biết cách thử cái này khôngR ed Sea Calcium Pro Test Lab xin chi giáo và làm sao biết được nồng độ Calcium trong hồ vậy/

2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
  3. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Hướng dẫn sử dụng
    1. Rửa sạch ống test bằng nước trong hồ để cho kết quả chính xác hơn. Bạn nên rửa bằng nước RO trước sau đó tráng lại bằng nước trong hồ.
    2. Lấy 5ml nước cần đo, sử dụng xilanh có sẵn trong hộp test.
    3. Nhỏ 5 giọt dung dịch trong lọ Calcium Pro A, lọ nhỏ nắp màu đỏ, sau đó lắc đều dung dịch với nước test.
    4. Đổ 1 thìa Calcium trong lọ Pro B, hộp tròn nắp màu trắng, sử dụng thìa trong hộp test, sau đó lắc đều dung dịch, đợi 20 giây tới khi dung dịch chuyển sang màu hồng, như màu trong bảng test.
    5/ Lấy xilanh nhỏ có trong hộp test, hút 1ml từ lọ dung dịch Pro C, lọ to nhất, sau đó bạn nhỏ rất từ từ dung dịch này vào ống test, vừa nhỏ vừa lắc tới khi dung dịch chuyển từ màu hông sang mau xanh trong bảng test. Khi đó bạn kiểm tra xem đã cho bao nhiêu vào ống test rồi so sánh với bảng sẽ được kết quả. Ví du: bạn nhỏ vào 0.8ml thì Calcium là 400, 0.88 là 440.
    Mong sẽ giúp được bạn trong vấn đề này

4. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    cám ơn bạn FlameAngel: mình làm đúng như thao tác, đến khúc cuối thì mình không nhỏ từ từ mà bơm vào 0.8ml luôn thì kết quả cho ra màu bằng màu End của bảng so sánh, như vậy cãni hồ của mìng có đạt không? còn nửa khi mình chỉ cho 0.5 ml dung dịch Pro C thì màu không thay đổi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:39 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:33 AM ----------

Cám ơn bác, vậy mình hiểu cách thử rồi....................50

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro phải cho từ từ vào chứ, đến đúng mức nó chuyển màu thì lấy kết quả, chứ ví dụ chỉ cần 0.7ml đã đổi màu thì bro bơm 0.8 luôn thì nó vẫn xanh, bơm 0.5 thì chưa đủ màu

6. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Mình đã thử được rồi, hồ nhà mình cãni chỉ ở mức 350ppm, cái này caq62n bổ sung cãni hiệu nào? và bổ sung ntn? hay cần máy tạo cãni để nâng lên, nhờ beggarUK tư vấn giùm, xin cám ơn

7. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Nếu hồ nhỏ khoảng 200 đến 300 lít thì có thể dùng dung dịch Calcium để dosing trực tiếp, nếu hồ lớn thì bạn phải dùng Calcium reactor. Bạn ở HCM thì qua DSH