REEF TANKS JAMESTOMMY ABV 2012

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi jamestommy, 19/9/12.

1. jamestommy

jamestommy Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    97
    bác Ngọc làm khó nghĩ quá, hồ không chùi rêu nên đen thui.. lỡ rồi nên post vài tấm hồ LPS luôn

maotien, Viet GVM, honda and 2 others like this.
  2. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    tiếp...

maotien, Coral_Reef and honda like this.
  3. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    tiếp...

maotien, Viet GVM, Coral_Reef and 2 others like this.
  4. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    thêm vài tấm

có nhiều con sh ở ngoài đẹp hơn hình chụp, cũng có nhiều con chụp hình thấy đẹp hơn ở ngoài.

hồ cá có thay đổi về mặt "bố cục", update .... nước chưa ổn tại quậy hết 1/2 ngày.

hình hồ SPS thì để bữa nào khỏe chụp tiếp.

maotien, Nguyet, lpcuong and 2 others like this.
  5. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Hoan Hô Bác Hòa đã pót hình theo yêu cầu,Hồ Đẹp,Cá Đẹp.San hô đẹp.chụp ảnh đẹp.đề nghị Bác trao đổi với A E trên ABV về kinh nghiệm thực tế nhé.Chúc Bác Khỏe để tiieesp tục theo đuổi THÚ CHƠI TAO NHÃ này,và nói theo cách khác là THÚ ĐAU THƯƠNG.Trân Trọng

6. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    Bác mà thúc kiễu này thì chắc vài ngày nữa hết hình mà post b-(
    Chợt nhớ tới câu nói của một thành viên cũ của diễn đàn: thú chơi tao nhã... và nhục nhã :devil: chẵng biết bác ấy bây giờ đâu rồi, tiếc thay [-(

Do không on line thường xuyên nên chắc không đóng góp được nhiều ... chủ yếu chờ bác Ngọc vào sg để off line thôi :devil:

7. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    offline 2 lần,lần nào cũng gặp Cụ ăn chay,làm bữa nào em và Bác Honda cũng phải đi ăn Phở Gõ hết,khi nào Bác thèm Chồn thì alo em Bay vào,đi làm 1 bữa nhé.mấy hôm nay đi Tu Bác ạ,không biết Bác đã gặp Đại Đức này chưa nhỉ

8. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    thiện tai, thiện tai.... quay đầu là bờ, chùa nào mà nhiều kinh phí cấp cho sư như vậy bác chỉ cho mình tu với. Bữa nay mơi biết hồi xưa lỗ trí thâm có lập chùa cho bạn hữu tu hành; gặp đại đức này chắc là ... đứt bóng luôn ... hic.

9. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Hê hê,Đại Đức này tu Tại gia,nhưng sau khi chơi cá biển,thấy tội lỗi nhiều quá(Vì kg ít San Hô và Cá vì mình đax ra đi)nên bỏ tu,Theo Thầy Hòa đi sát cá và san hô cho lành:devil:

10. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    bua nào e wa a dạy e chụp hình nhe,đẹp kg thể tưởng tượng dc.chụp từng con dúng là tuyệt vời.có nghề mà lâu nay dấu nha a

11. honda

honda Moderator

Thích đã nhận:
    191
    pó chân luôn, ...........................................................

12. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Cảnh Cáo Bác Honda viết kg đủ 50 kí tự nhé,2 tay Bác để làm gì mà phải pó chân nhỉ:devil:

GHT thích bài này.
  13. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    hai tay đang sắp san hô .... lại có bố cục mới rồi, bác vào xem.

Lp Cường: không thay nước chỉ là thử nghiệm, hệ thống lọc thì rất bình thường, không san hô vụn, không đá sống, chỉ có skimmer, lọc cát, lọc nitrat, ít cheato, và 1 con sò. Giờ thì đã tiến bộ hơn rồi, khoảng vài tháng (1-3) thay khoảng 10-15%. ok, khi nào vào thì alo nhé.

Khoa: anh chỉ mày mò chụp thôi, tay nghề gì đâu. Trước khi chụp thì chuyển sang chế độ auto bấm vài phát rồi coi nó set thông số như thế nào, sau đó vào manual rồi chỉnh lại chút, thông thường tốc độ khoảng 80-200 tùy theo vật chụp và độ lắc lư của vật chụp do dòng chảy, khẫu độ 2.8 - 4, ISO 100-2000 - anh ưu tiên chọn khẫu độ và tốc độ, chỉ chỉnh ISO thôi. chụp một hình rồi xem lại để chỉnh thông số tiếp, sau đó mới chụp. Vấn đề quan trọng là canh thời điểm chụp và bấm chụp liên tiếp vài ảnh, nói chung là bấm khoảng 5-10 ảnh thì mới chọn được 1. Nghe diễn giải là biết anh amateur rồi ....

Coral_Reef and lpcuong like this.
  14. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Hồ của a Hòa SG đây ạ,các Bác ném mạnh tay vào nhé
    Hồ Cá
    Hồ LPS
    Hồ SPS

Last edited: 25/9/12
    jamestommy and canuc like this.
  15. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Trả ảnh của bác nè!

Em bái phục kinh nghiệm và kiến thức của bác về chơi món này! Lại còn những thử nghiệm lạ kỳ của bác nữa!

Cảm ơn bác đã nhiệt tình đón tiếp và chia xẻ kinh nghiệm với em! Chỉ khổ cho mấy dàn bể của bác phải thức hóng chuyện đến nửa đêm mà nhẽ ra được đi ngủ từ lúc em sắp đến =)). Em cũng bị choáng đến mức đi bộ từ hồ con Rùa về nhà thờ Đức Bà mà còn lộn đường, may mà nhìn thấy đường Pasteur và nhớ là đường 1 chiều nên lần ra đường về đến nhà khách. Ban ngày thì em toàn đi bộ từ Nhà sang Văn phòng mà chả lạc được =))

Theo em thì bác cứ treo cái video về bể hỗn hợp mặn ngọt của bác lên để anh em chiêm ngưỡng! Quả là một kỳ tích! Tuy giờ không còn giữ được những quả là một việc mà không phải ai cũng làm được! Nếu bác không treo lần sau vào em sẽ copy trộm và treo lên đấy! =))

Last edited: 8/10/12
  16. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Chú Cường không chụp nỗi cái hồ sps của Bác Hòa à,phí thế nhỉ

17. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    hứt, anh bảo chụp cái bể SPS dư lào bây giờ? Bác ấy đặt ở hành lang có 1m, bể 40cm, khoảng cách chui lọt còn có 60cm, mà chỉ có chụp bằng macro 100f2.8 mới đẹp được, trong khi em cầm theo mỗi con ống 24-70. Quay được bằng iphone là tốt lắm rồi! Lát em up video bác mới thấy em khổ dư lào!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:49 PM ----------

Video clip bể SPS của bác chủ thớt đây ạ!

[video=youtube;9d17b2n2fYU]http://www.youtube.com/watch?v=9d17b2n2fYU[/video]

Bể LPS & mềm:

[video=youtube;yu8pEPUqIjc]http://www.youtube.com/watch?v=yu8pEPUqIjc[/video]

Còn đây là bể cá:

[video=youtube;Mib5IC7mv-0]http://www.youtube.com/watch?v=Mib5IC7mv-0[/video]

Còn 1 bể thủy sinh nữa nhưng em không quay/chụp! =))

maotien, honda and jamestommy like this.
  18. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    Cám ơn bác Cường đã dành chút thời gian và công sức để ghé chơi ... (nghe giống giới thiệu đám cưới quá ...hic). Bác quay cái hồ sps hồi nào mà không nhớ luôn. Diễn đàn còn có nhiều người có kinh nghiệm và kiến thức hơn mình nhiều, nhưng vì lý do nào đó nên chưa chia sẻ thôi.
    Hồ mặn ngọt do tai nạn nên không thành công và duy trì được, bác nói vậy thì để vài bữa nữa tìm cách post lên cho anh em tham khảo. Do thời gian chuyển cá mất vài tháng, tỉ lệ hao hụt cá nhiều nên không khuyến khích mọi người tham gia.

Thêm thông số hồ:
    hồ lps: 110 x 20 x 45 cm, đang thử nghiệm đèn led 48 x 1 w
    hồ sps: 120 x 35 x 50 cm
    hai hồ dùng chung lọc,

Hồ sps đang chuẩn bị đón cơn bão số 9 bác Ngọc ơi, dự kiến sẽ tác tác động đáng kể vào hồ trong một hai ngày tới :laughing: sáng nay đã di chuyển một số acan, blassto, và xenia từ hồ lps sang sps để nhân giống; do hồ lps sử dụng đèn led hơn 2 tháng nay nên san hô bị "bạc màu" nhất định và tốc độ mọc chậm kinh khũng. Bác vẫn cản mình dùng led, nhưng để thử nghiệm tăng lên led 3w coi sao đã.

lpcuong thích bài này.
  19. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Hồ sps đang chuẩn bị đón cơn bão số 9 bác Ngọc ơi, dự kiến sẽ tác tác động đáng kể vào hồ trong một hai ngày tới :laughing: sáng nay đã di chuyển một số acan, blassto, và xenia từ hồ lps sang sps để nhân giống; do hồ lps sử dụng đèn led hơn 2 tháng nay nên san hô bị "bạc màu" nhất định và tốc độ mọc chậm kinh khũng. Bác vẫn cản mình dùng led, nhưng để thử nghiệm tăng lên led 3w coi sao đã.[/QUOTE]
    Dù Bác có tăng lên 3w mà bóng của holland thì kết quả cũng không khả quan hơn đâu.à mà không thì Bác nới hồ ra 1.6m 60cm ,em đưa Bác dàn đèn của em về dùng thử 300 bóng cơ đấy.

20. jamestommy

Thích đã nhận:
    97
    đang lăn tăn kích thước hồ nên chưa quyết được, mấy bữa nay di dời, sắp đặt lại cả 2 hồ lps và sps... vẫn chưa xong, khi nào ổn định sẽ update hình.