REEF TANKS PHUONGDIEN 2012

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi phuongdien, 18/9/11.

1. phuongdien

phuongdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em lập topic này để rất mong ý kiến đóng góp cho bể cá nước mặn đầu tiên của em! Nói thật với các bác là kinh nghiệm về cá nước mặn của em đang là -10:-S. Vì thế em rất mong ý kiến đóng góp của các bác dù là nhỏ nhất.

Bể chân dài với các số đo 140-65-75, cùng với sự giúp đỡ của các bác bên saltwater aquarium (canuocman.com) em dự định sẽ nuôi tất cả những gì có thể :laughing:

Các thiết bị phụ kiện sẽ đi theo cùng em nó:

Protein skimmer: Bubble Magus BM460E

- Capability :3500L-5000L(900G-1400G)
    - Pump: EHEIM 1260 *4
    - Pump power: 128W, 220V 50Hz /110V 60Hz
    - Air intake : 3840L/H
    - Dimensions:420*420*720 MM(16.5" * 16.5" * 28.3")
    - Cylinder: 12"

Đèn: Metal Halide Light, T5HO, LED

- T5H0 4 bóng x 54w
    - MH250W x 2 bóng, 20.000k
    - LED

Bơm Atman MP 12000

- Công suất đẩy nước: 10500L/H
    - Đẩy cao: 4M
    - Công suất bơm: 110w
    - Điện áp: 220 / 240-50Hz

Máy lạnh: Hailea HC-500A

- Công suất: 1/2 HP
    - Điện áp: 220/240V-50Hz
    - Dùng cho hồ: 200-1200L/h
    - Lưu lượng nước qua máy: 1200-3000L/h
    - Trọng lượng: 22kg
    - Kích thước: 475×360×490mm

Tạo sóng, tạo luồng: wave box Tunze (đang chọn lựa)

Và những thiết bị cần thiết khác:

• Nitrate reactor
    • Calcium Reactor
    • Dosing pump
    • Controllers và Monitors
    • Máy lọc nước RO
    Thiết bị như vậy em nghĩ chắc sẽ tạm ổn để chạy! Nhưng đã là con nghiện, nếu có cơ hội và ý kiến của các bác em vẫn sẽ bổ sung thêm vì cá vui em mới vui được!:laughing:

Toàn cảnh bể lúc sếp đá (chân dài nào bên cạnh thì chắc nhiều bác biết rồi, rất mong các bác chú ý vào bể dùm a:laughing:)

Uploaded with ImageShack.us

Bể sau một tuần setup, sử dụng men vi sinh MicroBacter7. Rêu bám bể kính, rêu mọc trên đá.... rêu kinh hoàng. Nhìn mà muốn đập đầu vào bể :-S

[​IMG][​IMG]

[​IMG](còn tiếp)

reddevilshn and Lanhuong0102 like this.
  2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro định nuôi cá ko hay là cả san hô mà đầu tư kinh thế, cái câu "nuôi tất cả những gì có thể" cần phải xem xét lại nhé. Bro nên định hướng từ đầu mình sẽ nuôi gì, và nuôi cá thì nuôi những con gì - sai lầm lớn nhất là ko định hướng từ đầu đó

A Trung xếp đá đẹp thế, kiểu này khi nào lên HN đặt hàng a Trung thiết kế cho vài design để làm DIY Live rock thôi :D

Bể bro có dùng nước RO ko vậy ?? Nếu dùng RO thi` có kiểm tra TDS của RO và dùng muối hiệu gì vậy ?

Rêu có phải mọc nhiều ở cả đáy bể đúng ko ??

p/s: - skimmer này sẽ overskim bể của bác, ko phải skimmer càng to càng tốt đâu, theo e bể của bro dùng skimmer max ghi là dùng cho hồ 1000L là ok rồi
    - máy bơm max cho hồ này ko cần đến 10000L/H , trừ khi bro dùng 1 bơm để thay cho tất cả bơm của các thiết bị và hệ thống lọc

Last edited: 18/9/11
  3. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    máy lọc RO em đang dài cổ đợi bác Trungkimma đến lắp, còn muối thì em không nhớ tên, bác Trung cho gì em dùng nấy! :laughing: Hiện giờ thì rêu mọc khắp nơi, muốn nhìn đá mới khó chứ rêu thì kín hết rồi! :laughing:

4. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    một người mới chơi dám xả thân đầu tư thiết bị như bác thì sự ham muốn như vậy của bác là ko tránh khỏi...
    bí quyết món chơi này là phải sự đam mê thật sự, mong rằng sự đam mê của bác cũng khủng khiếp như thiết bị của bác

5. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Vì thế em đang rất mong các bác truyền cái đam mê này cho em! Em viết bài lên đây để xin những kinh nghiệm quý trong thất bại cũng như thành công mà các bác đã từng trải qua! Em có may mắn là đi sau các bác khá lâu nên em có thể học lỏm được một chút kinh nghiệm mà các bác viết trên đây! Hiện giờ dự định trước mắt của em là sẽ nuôi LPS với cá trong thời gian đầu để ổn định nước và tích lũy kinh nghiệm. Sau đó em sẽ chuyển dần sang SPS (vì hiện giờ lượng hàng này vẫn còn khan hiếm) và những loại cá đẹp những khó nuôi với LPS như thiên thần.....

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chuẩn không cần chỉnh! Bên box thiết bị có bài rất chi tiết về thiết bị cần chon từng loại bể: cá (fish-only), san hô mềm, san hô cứng ... Xác định chơi gì thì hãy chọn thiết bị và công suất phù hợp. Thiết bị lựa chọn của bác anh em cũng thèm, nhưng quá dư thừa công suất, chắc đủ để làm vể 1,2m x 1m x 2m.

Muốn "sành điệu" thì phải "sành" (có hiểu biết) rồi mới "điệu" (đạt mức nghệ thuật) được!

Last edited: 18/9/11
    beggarUK thích bài này.
  7. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hàng khủng ko, mình chơi mấy năm rồi cũng ko có đc 1/2 thiết bị như vậy, hi vọng đây sẽ là 1 tác phẩm có tầm cỡ!

8. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Nghe bac Phuongdien liệt kê danh mục thiết bị nói thực bác nào cũng choáng, nhất là lại bảo kiến thức về cá biển đang là -10. Ngay cả bản thân bọn em cũng choáng.
    Nhưng thú thực với anh em, nếu nói về tài chơi cá của bác phuongdien em thấy là duy nhất trong đời em
    Xin kể với các bác thế này: Bác này chơi cá rồng, trong nhà có 1 cái hồ nước ngọt dài cỡ 1,7m. Rộng được 35cm. và được chia làm 2 theo chiều dài, tức là thành 2 cái bể dài 1,7m. Mỗi bề mỏng 17cm.
    Trong bể nuôi gì các bác biết không? Cỡ quanh quẩn trên dưới 100 con cá, màu sắc không kém gì nước mặn, toàn hàng chân dài. Các bác thử tính xem với khối lượng nước vào khoảng: 350L nuôi 100 con cá, con to nhất thì bằng cổ tay, quay đầu còn khó, còn trung bình là cỡ ngón tay cái. Số lượng cá con đẻ ra bạt ngàn.
    Bác nào vào chơi chẳng may thò tay xuống hồ thì chỉ có máu chảy, nhưng không sao vì cạnh hồ luôn có bông băng phục vụ Hệ thống lọc bác ấy tính gấp 10 lần công suất luôn.
    Còn hệ thống nước mặn của bác ấy, cứ để thời gian trả lời xem độ sành và độ điệu đến đâu :D:D:D.

Chúc mừng bác có hồ mới

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Kết câu cuối của bro quá, nước mặn khác xa với với nước ngọt. Không phải cứ "to" và "khỏe" là có thể nuôi được những thứ to và nhiều đâu. Overskimming rất có hại cho san hô, còn luồng nước chảy ko hợp lí sẽ khiến hệ thống lọc trở nên vô dụng. Như lọc bằng đá và vụn san hô cần dòng chảy mạnh, nhưng tốc độ nước chạy qua skimmer thì ko được nhanh quá, và luồng nước đi qua lọc rong và lọc cát thì lại rất thấp. Mỗi một loại cần phải thiết kế và điều chỉnh luồng nước để có thể phát huy tối đa hiệu quả

lpcuong thích bài này.
  10. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Bài toàn phải chờ kiểm dịch, tức thế! Cảm ơn Axetylen và cũng cám ơn bác Dragonking! Đọc và nghiên cứu hồ các bác rất nhiều, những gì các bác nói có lẽ sẽ làm người mới như em tự tin hơn! Và những bài trước đó chính là lý do tại sao mình không thích lên forum viết bài hay là đi off đó Axetylen ạ, mặc dù đã đọc forum này vài năm rồi! Nếu bể cá nước ngọt của mình mà lên forum thì chắc chắn cũng sẽ khiến nhiều người nói là hâm và không thể! Nhưng cái không thể ấy đã thành cái có thể, không theo khuôn mẫu mới là đam mê thật sự của mình! Còn về "sành" "điệu" thì chí phí cho toàn bộ cái hồ này cũng không bằng giá một chiếc bật lửa em dùng châm thuốc lá hàng ngày! Nên rất mong các bác đừng đá em về những gì em sẽ bỏ ra! Vì em nghĩ, không thử sao biết, các bác đã thử chưa mà biết là nó không thể???? Đối với một người đi xe máy cũng đủ rồi nhưng sao vẫn mua ô tô làm gì, phí tiền thế??? Khi viết bài này em tưởng sẽ được các bác chỉ cho những thứ như nên lắp máy gì trước, bao nhiêu lâu nữa hồ sẽ hết rêu, đá sếp đã ổn chưa..... Giờ thấy thà chơi một mình một phong cách tự sướng có lẽ sẽ khoái hơn! :))

Last edited: 19/9/11
    Lâm nemo, QuyThit, Viet GVM and 2 others like this.
  11. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Anh em trong diễn đàn, nếu về kinh nghiệm những hồ nhỏ và thiết bị còi thì bạt ngàn, và đều là kinh nghiệm ngon bổ rẻ. Còn về trải nghiệm 1 hệ thống khủng nỏi thẳng ra anh em mình = số 0. Đã ai được thử cái Skmmer bị quá tải chưa?? Hay chỉ cố được bằng 1 lần hoặc gấp đôi là khá. Ở đây em không chê trách, ai có điều kiện đến đâu thì chơi đến đó.
    Còn về hội cá biển Hà Nội, em mời bác phuongdien có điều kiện đi off là vui nhất, vì anh em bọn em chơi với nhau, toàn ông mải chơi. Có thể rất hữu ích với những người mới chơi. Chủ để của 1 buổi off đều là hỏi thăm tình trạng các hồ, nhờ vả, xin xỏ...

Đề nghị bác topfun có trách nhiệm trao đổi với bác phuongdien về kinh nghiệm cơ bản :D

topfun thích bài này.
  12. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Đi với anh em hội cá biển không nghiện cá cũng nghiện bia và còn cả những thứ khác nữa! Nguy hiểm chết! :laughing: Cứ để hoàn thiện bước đầu của bể, rồi con cá mập ở nhà mình nhảy vào bể đã rồi mới xin phép đi gặp anh em được Axetylen à! :laughing:

13. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bác được canuocman.com hướng dẫn về kỹ thuật là chuẩn nhất rồi! Ở đó có những chiên da đầu bảng của Hà Nội về kỹ thuật và kinh nghiệm chơi cá biển!
    Còn em thì chỉ đề xuất thêm 1 vấn đề rất nhỏ bác nhờ axetylen đổi tên thớt thành "Dự án setup một hồ cá của xxxxxxx" (nick của bác)! Vì chữ "chuẩn" không phù hợp đúng trong trường hợp này ạ! Iem chỉ góp ý theo những gì em nghĩ là "thông thường", chưa dám nghỉ biết thế nào là chuẩn, bể của bác có nhiều thứ trên "chuẩn".
    Hy vọng một ngày được chiêm ngưỡng sự thành công của bác!:applause::applause::applause:
    Bác rảnh thì đi off với anh em cho vui, có iem là không nghiện cái gì khác ngoài cá biển khi đi với CLB CCB HN ạ! (Đi hội khác như nào em không khoe ạ!)

À quên, chúc mừng axetylen và Trungkm.
    AXEtylen à, trường hợp này không nên nói là skimmer quá tải như chú viết ở trên, mà là ngược lại.
    Thôi iem đi pha sữa đây ợ!

14. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Qua rồi cái thời ăn cho mình và chơi cho người,mỗi người có một phong cách riêng,cũng cần phải có chút điên khùng ,giồ dại thì kết quả mới khác mọi người được.Kể lại câu chuyện cách đây vài năm thôi,trong CLB CCB HÀ NỘI có bác tiên phong mở đường nhập về skimmer Bubble NÂC6,phải nói là ae ai cũng suýt xoa ,ngưỡng mộ về cả skimmer lẫn chủ nhân của nó"giá mình được đủ điều kiện như anh ấy" và đến tận bây giờ cũng có người nói dùng skimmer không tốt,ko dùng cũng có sao đâu ,quỳ vẫn nở ,cá vẫn sống nhăn.Long ạ chẳng phải em là khách hàng của anh mà anh nói thế đâu,anh chỉ hy vọng với kiến thức chơi cá cảnh và cách suy nghĩ của em,một thời gian sau em sẽ trình làng một tác phẩm ,tác phẩm đến đâu em mới là người quyết định hoàn toàn.Hy vọng.

15. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hix, mọi người lên đây cũng chỉ để góp ý và học hỏi lẫn nhau, ko có ai là biết hết cả. Bro viết bài ko ai trả lời thì là nhàm chán, bro viết bài mọi người thấy có vẻ ko hợp lí mà ko ý kiến thì để sau này mang tiếng biết mà ko nói, mà có ý kiến thì bro lại nghĩ mọi người như thế. Bro có điều kiện, muốn thử những cái mới - chẳng cần những cái mới, ngay cả những cái cũ đâu phải ai cũng đã thử hết đâu nên ai mà chẳng hoan nghênh bro, mọi người đưa ý kiến cũng chỉ là để bro có thể tham khảo, còn quyền suy xét là của bro chứ có ai ép được bro đâu. Bro thử hỏi trên forum này có ai là ko phải trả giá đắt cho bài học đầu tiên, sau mỗi bài học là 1 kinh nghiệm, mà có kinh nghiệm mà ko ai thèm chia sẻ thì còn làm cái forum này làm gì nữa. Mà bro cũng nói là kiến thức của bro là -10, nên mọi người mới dám ý kiến, chứ nếu bro tìm hiểu rồi thì mọi người có lẽ sẽ chỉ theo dõi xem thành quả thử nghiệm cái mới của bro

Những cái bro đi đúng đường thì ai cần ý kiến làm gì nữa, mà nhất là về phần thi công có a Trung lo rồi thì trên forum này có ai là ko tin tưởng.

Về thiết bị nếu bro mua rồi thì thì ko phải là ko có cách thiết kế sao cho vận hành ở mức thấp hơn. Còn về phần rêu thì theo kinh nghiệm e biết, rêu nâu khi cycle là bình thường, nhưng nhiều quá sẽ là bất bình thường. Bro nói chưa lắp máy RO nghĩa là dùng nước máy đúng ko ? nước máy nguy hiểm lắm, có thể gây chết coralline algae, rêu nhiều, bây giờ thả rồi thì phải chữa thôi, bro cho chạy than hoạt tính (active carbon) để lọc các tạp chất ra (chạy số lượng nhỏ rồi thay nhiều lần - trước khi chạy thì nên xả qua bẳng nước RO). Ở các trường hợp khác bị rêu, thì nên tắt đèn, nhưng với bể của bro thì theo e nên chạy đèn nhiều lên, rêu mọc ra đến đâu thấy đủ để thu hoạch thì dùng vòi hút ra rồi cho lọc ở xô để giữ nước lại, lọc rêu đi. Có thể bro nghĩ e bị hâm muốn hết rêu ko được lại muốn thêm rêu :D . Lí do là vì khi rêu mọc nó sẽ hút các chất có hại cho sau này như PO4, NO3, Silicate, bro hút rêu ra thì có nghĩa là bro lọc các chất đấy ra mà mà ko cần công nghệ cao, chỉ tốn tí sức thôi hehehe. Nhớ là hút ra nhé chứ đừng để nó trôi nổi trong bể vì như thế khi phân hủy thì các chất lại quay lại nước. Và nhất là trong thời gian này đá có thể mất coralline algae, nhưng ko sao, lấy lại đơn giản ấy mà, cứ thường xuyên hút sạch rêu trên đá vì rêu bám lâu sẽ ko tốt cho đá, sau này khi hết rêu, nghĩa là nước sạch, thì bro để đèn actinic (xanh) 18h/1 ngày, xin 1 viên đá có nhiều coralline algae mọc về cạo ra trong nước, lúc đó tha hồ mà coralline algae mọc nhé

lpcuong thích bài này.
  16. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Mỗi người một cách chơi anh ạ, tùy từng điều kiện! Cho dù mọi người chê xấu nhưng riêng bản thân mình thấy đẹp là thành công rồi! Vì thú chơi này để phục vụ mình chứ có phải phục vụ người khác đâu anh! Nhìn em đi đường người khác cứ nghĩ mình là thằng đấu gấu, trộm cướp chứ đâu có ai nghĩ em đã làm được những gì đâu! Em vẫn thường làm những gì em thích nhất hehe...

Theo như ý kiến của các bác thì đây là một hệ thống khủng thì sao không cùng em nghiên cứu và chơi thử nhỉ? Nhìn các bác bên thủy sinh toàn đoạt giải ở những cuộc thi quốc tế cho dù là điều kiện VN, sao mình không làm được nhỉ! :confused:

Cái này mới là cái em mong có được này! Anh Trung giờ dấu nghề lắm hehe....Hiện giờ em cũng đang để rêu mọc càng nhiều càng tốt, đợi đến khi lắp máy RO thì em sẽ thay nước! Bể để không một tháng mới được có nước, giờ ngắm rêu vẫn thấy sướng ạ!hehe.. Hix... thú vui này đúng là đặt chữ nhẫn lên hàng đầu!
    Rất cảm ơn Begger UK! Cũng đã nghiên cứu những bài viết của bác rất hay. Em cũng đã từng đi học ở London 10 năm, mới về năm 2008!hehe...

17. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Bro cũng từng học bên đấy à, e thì chắc Tết này về hẳn rồi lên HN để đú với các bác trên HN hehehe.

Chắc gì đã là giấu nghề, có thể là ko chắc chắn thì sao, vì cái trò nước mặn này ngược đời lắm, bro cứ chơi đi thì sau này sẽ hiểu vì sao e lại nói như thế, có khi với người này là thế này, những với người kia lại khác, vì thế a e lên đây để chia sẻ tất cả rồi tổng hợp lại để phòng ngừa tất cả các trường hợp thôi, chứ có cái gì nói 1 là 1, 2 phải là 2 đâu. Mà nói ra chẳng may sai e cũng sợ mọi người ném đá lắm , nhưng mà e biết gì thì e cứ nói thôi, gọi là để mọi người tham khảo. Quyết định chính vẫn là chủ tọa mà :D .

"Nhẫn" ở đây ý bro là gì, nhẫn nhịn hay nhẫn nại - chờ đợi, hay nhẫn tâm hahaha. Cả 3 đều đúng đấy, nhẫn nhịn là tại sao nó làm thế mà mình làm theo ko được , nhẫn nại là ngồi mà ngắm đá ít nhất 6 tuần đi bro nhé :D , nhẫn tâm là sau này thả cá có khi nhìn cá chết mà ko thể làm gì được.

khi lắp RO thì chưa cần thay nước đâu, lấy nước RO để top off thôi, thay nước thì để đến khi cycle xong đến NO3 thì thay là đẹp, với lại theo kinh nghiệm của e thì ko nên chạy skimmer trong 2 tuần đầu vì thế tắt đi cho đỡ tốn điện :D

Rêu thì bro có thể chụp ảnh lúc rêu nhiều nhất rồi up lên đây được ko, vì e sợ rêu ko chỉ mọc do nước ko đâu, cái rêu nâu này nó mọc chỉ đến 1 mức rồi sẽ tự chết, phân hủy nên bro phải hút liên tục đấy chứ ko nó lại quay vòng, chứ ko phải ngồi mà ngắm được đâu hahaha

E thì e chẳng dám giấu, nuôi được 4-5 năm bên kia rồi mà về đây làm 1 bể cá ko thôi mà còn thất bại thảm hại => vẫn còn ngu quá, nhưng ngu mà vẫn vui mới ngược đời chứ, gọi là test thử những cái mới, mong rằng bác có thử thì cũng đừng thử dại như e hix hix :(

P/s: e sinh năm 88 thôi, bro về trước chắc chắn hơn tuổi e rồi, đừng xưng e với e làm e nổi hết da gà lên rồi . Ở bên kia I với You có phải nhanh ko, về đây ko biết ai với ai chỉ sợ phạm thượng thôi :D

18. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Hồi ở bển cũng ham làm một bể, nhưng đi vào shop cá biển, ngó quá giá các trang thiết bị cần thiết và cá xong xém ngất!hehe... Sốc đến giờ về VN vẫn sợ!:D

Hiện giờ bể mình vẫn chỉ có mỗi cái xác bể, bơm, đèn chứ chưa có skimmer! Trong bể giờ toàn rêu và những sinh vật màu trắng trong suốt to gần bằng đầu bút chì, chắc chui từ đá ra! Mình sẽ giữ vậy đến khi chắc chắn thông số độc hại về = 0 thì mới thả cá và san hô! Chứ đọc bài mọi người đều thấy khi đã thả cá vào rồi rất khó để kéo được thông số này về lại về 0 nếu ngay từ đầu không được vậy có đúng không? Làm kinh doanh nên sợ cá chết sẽ đen đủi vì thế mình muốn giữ chuẩn thông số thì cá, san hô vui mình mới vui được!

19. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Hồ nhìn đẹp lắm bro . Xếp đá nhìn cũng đẹp, nhưng đá hơi bị rong....~_~... Bro cho nước chưa, nếu có rồi trong thời gian chờ đợi thì mở đèn ít thôi nhé. Chúc mừng....~_~

20. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    hế.ehé.....bể mới mọi người tham gia vui quá....
    diễn đàn là nơi mọi người trao đổi những tâm tư tình cảm suy nghĩ cuả mình để chia sẻ cho nhau..mỗi người sinh ra mỗi miền, mỗi tính cách nên nhìu khi biểu đạt lời nói có thể gây hiểu lầm cho người khác cũng là chuyện thường, ko nên quá câu nệ như vậy mà ae lại mất đoàn kết.
    Đây là diễn đàn cá biển mọi người nên tập trung vào chính chủ đề, ko nên nói sang chủ đề khác và cũng ko nên mượn những hình tượng ví von khác để minh hoạ.....mỗi một con người đều là dân "sành điệu" trong một phạm vi cuộc sống nào đấy......
    vài lời lủng củng...mong ae kiềm chế để có sức tiếp tục ném bể mới của bác...
    trân trọng