Rèn tâm tĩnh chơi Iwagumi - Nhật ký thủy sinh!

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi concuabaoto, 9/3/14.

1. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Tôi 34 tuổi, từng 4 năm ngồi làm CallCentre, một nghề rất stress. Vì vậy tôi nghĩ rằng mình là 1 người khá điềm tĩnh, cho đến khi xin được ông bạn cái bể cũ 45x25x35 và bắt đầu thử set bể vào tháng 10.2013

Chơi vài hôm, bắt đầu đọc 1 vài topic về Iwagumi, mớ ráy, rêu, cỏ thìa kia trở nên xấu xí kinh khủng. Tôi nung nấu 1 dự án bể 150x55x50, DIY với sự trợ giúp của ông bạn Cựu-thủy sinh

(Nền trộn Tracatu phủ S-Mekong / Lọc 1 Lavie / khoan đáy giấu in-out)

Đó là lúc Bách Khoa ko có đá da voi! Với phương châm "ngay và luôn", đành bấm bụng mua 40kg Tiger :( + ngồi rửa đá 10 nước tới tận 3h đêm. Layout đầu tiên thật mỹ mãn! (ấy là tôi nghĩ thế)

Internet bảo NMC dễ sống lắm :D - Vậy thì chần chờ gì nữa mà ko cắm luôn 09 bát NMC :laughing: - lại 1 đêm lọ mọ cóng cả tay & kết quả là đây:

Trong thời gian thủ dâm tinh thần với kết quả đạt được, tôi lao vào học hỏi tinh thần DIY của gã bạn:
    (Thêm 1 quả Lavie & 1 máng Led 5050 2 hàng bóng)

Tuy vậy cũng chỉ 1 tháng sau, Internet mách bảo tôi rằng bể của bạn siêu xấu :D và cần phải được sắp xếp lại. Lại hì hục mất 1 đêm kê cắm ...

Đó là tháng 12.2013 - tôi nghĩ rằng layout có vẻ ổn hơn chút xíu, nhưng lúc này thời gian tìm hiểu thủy sinh đã đủ lâu để tôi thấy ko hài lòng

Chính vì thế, tôi hạ quyết tâm hút cạn nước, bắt cạn cá, nhổ sạch cây, mua thêm Bonbon và set lại từ đầu vào tháng 1.2014 (trước khi nghỉ Tết)

Cũng trong thời gian này, tinh thần liều lĩnh DIY và sự sĩ diện ngu ngốc (trót vỗ ngực ta đây là tay chơi thủy sinh) khiến tôi lao vào làm 2 cái bể cho ông em giai ở HN & papa ở quê. Cùng 1 công thức, chỉ khác là thay Lavie = Atman1300 vì chắc chắn không thể để họ chăm lau nhà như tôi được :laughing: Dù có vài trục trặc nhỏ & rêu hại, nhưng may mắn là rồi cây cối cũng ổn cả

Sau 1 thời gian lấy máu nuôi cây (sụt 3kg vì toàn thức đêm set bể, ngày đi làm) - bể của tôi trở thành 1 thể loại bể tạp sau 2 tháng (kể từ lúc set lại toàn bộ)

Nước tạm ổn dù neon thỉnh thoảng vẫn goodbye - cây có mọc dù không đỏ :D - Nhưng thôi thì tay mình set, non tay chỉ được vậy nên tạm hài lòng. Chỉ có điều tôi vẫn luôn nghĩ về Iwagumi ...

echcon, avanghn, neverland and 35 others like this.
  2. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    với thời gian không nhiều mà làm được như bác kể cũng thật đáng nể,e chắc jo bác đã có chút vốn kha khá sau những đêm mất ngủ để thực hành .Chúc mừng bác đã bước chân vào con đường "ngiện ngập" thủy sinh..hehe

huykeo and concuabaoto like this.
  3. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Đó là nhật ký vắn tắt tổng kết về 4 tháng thủy sinh với 2 lần lật bể và 3 lần set mới.
    Là nhật ký nên mới xưng "tôi", giờ thì em xin kể tiếp câu chuyện của mình ...

Lẽ ra em yên phận, nhưng thằng bạn lại thừa ra cái bể & chân sắt. Đang máu, em bê về trong tiếng đay nghiến dấm dẳng của vợ! :laughing: Kê 1 góc xong, sờ túi thấy ko còn tiền, em mới bình tâm nghĩ lại thì thấy chưa đầy nửa năm mình đã trả học phí kha khá :D Phân tích hiệu quả chi phí & kết quả đạt được (hơi quá tệ so với chi phí), em cho rằng mình chưa đủ tĩnh tâm cho thú chơi này! Làm gì cũng phải ngay và luôn, xong lại thấy ko vừa ý. Mê bể mẫu Iwagumi nhưng cuối cùng xoay ra cái bể chả ra kiểu gì ... Một điểm rất quan trọng nữa là nghĩ gì làm nấy, không chịu bỏ thời gian tham khảo & học hỏi từ các cao thủ

Giờ thì em quyết rèn sự kiên trì với dự án Iwagumi (dù chưa thực sự định nghĩa đc từ này). Bể vứt đó cả tháng rồi mới lôi ra set, đá cũng mỗi ngày nhặt về 1-2 viên, xếp đi xếp lại cả tháng rồi mới chốt layout, tất nhiên là cả tham gia và tích cực post bài trên ABV :laughing:

Thông qua topic này, em mong được làm quen vs các bác! Em mong nhận được nhiều lời khuyên của các bác về dự án Iwagumi này (và có thể cả lần lật bể sau với cái bể cũ)

Bể: 126 x 58 x 50
    Nền: Tracatu/Tribat/Phân trùn/Phân bò + phủ 1 bao sỏi ba màu + phủ 18 gói Bonbon
    Lọc: Khoan đáy lắp 2 Lavie full nham thạch, 1 chút bông + 1 Văn Vũ full nham thạch luôn
    Đèn: 2 máng T5HO - dự kiến sẽ là 3 máng
    CO2: chuẩn bị mua, sủi thẳng vào bể cho đầu lọc Văn Vũ thổi
    Cây: Hiện có rêu cá đẻ buộc vào loại lũa rễ cây - 5 nhánh cây gì đó không rõ tên xin từ AquaMinhLong - và dự định là full nền chỉ có TCN
    Con: dự định là 20 tôm chợ trong 2 tháng tới để kiểm soát rêu hại, khi trời sang hè sẽ thả Sóc đầu đỏ hoặc Phấn hồng kỳ + tép RC
    Bố cục: em hơi băn khoăn còn 4-5 khúc rễ cây và ít rêu cá đẻ, nhưng chưa biết đặt vào đâu trong bố cục này

avanghn, thisplus, ha.toan and 20 others like this.
  4. huuhoavns

huuhoavns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Bác cũng thâm niên ghê :) 4 năm nghề nghe chửi của mạng nào vậy?

tapchoicu and concuabaoto like this.
  5. mj_meo

mj_meo Active Member

Thích đã nhận:
    30
    có cả phân bò hả bác!!!!!thế bác cứ táng thẳng vào àh hay là có phải xữ lý gì ko ạ)))))))))))))))))))))))em sợ cỏ trong phân bò sẽ làm thối nước

tapchoicu, Cartoonvn, Wam and 2 others like this.
  6. darkmon

darkmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    596
    bác chủ therd sớm thành cao thủ thôi, nể khoản thức đêm của bác :D

7. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    @ bác huuhoavns: em không trong ngành viễn thông ạ
    @ bác mj_meo: phân bò là loại khô đã qua xử lý & đóng gói, bán ở đầu Hoàng Hoa Thám

tapchoicu, rune_kt, Wam and 1 other person like this.
  8. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    cũng đang ấp ủ dự án iwagumi tưởng vào học lỏm được quả bể của bác nhưng tìm đỏ mắt chưa nhìn thấy cái iwagumi nào cả ???

9. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em đang bắt đầu ở giai đoạn đầu của bác! Giai đoạn với bể 45x25x35! :D

10. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Bác ơi em thấy cái này có vẻ giống chơi bố cục hơn, iwagumi thường thì chỉ xếp đá và trồng từ 1 đến 2 loại cây thôi. Chơi phong cách này bể trông thật thoáng đãng tuy nhiên có vẻ hơi nhàm thì phải (ý kiến cá nhân) vì e thấy nhiều bác chơi iwagumi 1 thời gian quay lại thì chẳng còn thấy đá đâu cả, chỉ thấy cây là cây..hehe

huykeo, tapchoicu and concuabaoto like this.
  11. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Thanks các bác! Thực sự em chưa định nghĩa được thế nào là Iwagumi hay thuộc tên mấy hòn đá. Nghe bác Graph nói giật mình google lại thì chắc là em nhầm :D Cứ thấy xếp đá là tưởng gọi là Iwagumi. Anyway em thích những gì bác xuxu_nguyen nói trên - bể này sẽ chỉ có rêu + TCN và mấy bụi cây thấp (tonia ???) kia thôi

graph and tapchoicu like this.
  12. tridung

tridung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn chơi rêu xmas thì mọc cũng nhanh như cá đẻ mà đẹp hơn, nhưng trên diễn đàn anh em hay chơi minitaiwan và weeping buộc cây thì phải

13. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Bác chủ thớt viết bài rất hay và cũng là người có tay chơi thủy sinh, cùng với sự giúp đỡ của cựu thủ TS thì bác cũng rất may mắn hơn cho với các ae chơi khác. Nhưng phần lớn vẫn là do tay và khả năg của người chơi, CHúc bác có nhiều bể đẹp hơn.

concuabaoto, xuxu_nguyen and huykeo like this.
  14. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Vợ tay này bây giờ nhìn thấy mình là tức, vì đã ấn nó xuống hố và không ngoi lên được. Nhưng vẫn may vì chỉ có vợ nó thôi chứ cả nó cũng đan mạch mình thì cũi hơi bị tủi thân. :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

15. Innhanhgiare

Innhanhgiare Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Kết nhất khoản đầu tư time vào thú chơi thủy sinh của bạn và cả giọng văn lôi cuốn khiến người đọc không nhàm chán.

xuxu_nguyen thích bài này.
  16. hackhach

hackhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    ông anh lọ mọ quá
    đến nhà anh phải nói là siêu thị thủy sinh tính số bể cá nhiều hơn captian jack
    kep minh long mấy bể thôi
    bá đạo

xuxu_nguyen and concuabaoto like this.
  17. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    haizzz anh còn non và xanh lắm Hackhach ơi, còn phải đọc nhiều!

18. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    lâu lâu hôm nay vào diễn đần đọc được bài viết của anh, em cảm thấy rất khâm phục ý trí và tinh thần của anh... em nói là người mới thì không phải nhưng cũ thì cũng không ^^. kinh nghiêm thì vãn còn non, hy vong sẽ học được chút kinh nghiêm từ bài viết của anh để có thể bát tay vào chiến dịch mới( hiện đang chờ ngân sách về vì đã chót làm cái bể tép đú quá tay :)).
    ở trên em thấy anh chuẩn bị diệt rêu hại bằng 20 em tôm chợ thì theo em không an toàn lắm. kinh nghiệm bản thân em thì anh sẽ không còn 1 cọng rệu nào và bể chưa ổn định bọn này sục sạo tàn phá khoáy nền kinh lắm, tốt nhấy anh nên quan tâm đến chế độ chiếu sáng và thay nước hợp lý tùy theo tình trạng của bể thì hay hơn. sử dụng hóa học thì rêu hại rêu cảnh dương xỉ nỗi kinh hoàng là đại ca Hoàng Nam, như em thì oxi già vẫn là biện pháp an toàn và hữu hiệu nhất nếu thả cá thì có thể làm thêm ít nước đen ( nước lá bàng) cây cá đều thấy thoải mái và mùa lạnh này cá hay bị bệnh nắm cũng có thể trị bệnh được luôn ^^, 1 vài ý kiến ngu muội của em mong mọi ngươi đừng ném đá em :(

xuxu_nguyen, huykeo and concuabaoto like this.
  19. hackhach

hackhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    bác ơi ! rêu gì thì em ko nói chứ riêng rêu tóc - 20 em tôm chợ
    đảm bảo bể bác sé ko còn 1 cọng rêu tóc, bon này đặc biệt khoái rêu tóc ạ
    rất nhiều thành viên có kinh nghiệm về vấn đề này roài bác ợ(em trong số đó)

xuxu_nguyen and concuabaoto like this.
  20. vonghon

vonghon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    em đâu có nói là không sử lý được rêu tóc tảo nâu, mà vấn đề là loại nầy nó cũng rất khoái rêu và sục sạo nền rất kinh.