Rêu của em bị gì thế các anh ?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hhadrenty, 1/6/11.

1. hhadrenty

hhadrenty Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Tình hình là em lấy java với xmas trải nền, một số miếng có màu sậm như thế này và bị chậm phát triển, mọc lưa thưa, còn phần lớn còn lại thì mọc xanh đều bình thường. Cho em hỏi nó bị gì? nguyên nhân tại sao ? Đèn 2 bóng 40w 6 tấc hồ 60x30x30 nền bonbon chiếu sáng 10 tiếng/ ngày

2. sen_xanh

sen_xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Mình thấy vẫn đẹp bình thường mà, bạn chụp tổng thể hồ luồn đi để anh em chiêm ngưỡng. mình cũng đang rất thích một bể rêu, bạn có máy lạnh cho bể rêu này không vậy.

3. meocf

meocf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    nếu nó mầu xam xám, thì có lẽ là do bonbon, bể mình từng bị tình trạng như vậy với bb2 ,toàn bộ đá trong bể phủ một lớp mầu xám rất đẹp, nhưng rồi nó phủ cả lên cây, rêu, rồi đến cả kính cũng bị

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Java moss vẫn có thể phát triển bình thường khi nhiệt độ hơi cao nhưng Xmax thì rất cần nước mát dưới 27-28 độ . Nhiệt độ cao làm các loại moss sậm màu và chậm phát triển là chuyện bình thường !
    Nếu là nguồn rêu lấy từ một bể được làm mát thì bạn sẽ gặp một số khó khăn ban đầu khi đem ra trồng ở nhiệt độ môi trường .
    Trước mắt bạn nên làm mát nước để tình hình cải thiện có tốt hơn hay không .

5. hhadrenty

hhadrenty Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Hồ em dùng quạt nhiệt độ dao động từ 26~28 độ C, toàn bộ rêu sẫm màu em để đằng sau đám rêu xanh hết
    Hình rêu xanh
    Tổng thể