Rêu đen mọc trên lá

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi cuong_2485, 2/3/06.

1. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác.Bể em mới làm được một tuần.Lúc đầu thi cây cối bình thường.Nhưng cách đây ba ngày.(5 ngày sau ngày set up hồ) thì bắt đầu xuất hiện rêu đen.Rêu bán đầy trên lá và rất dai.Còn cây cối thì không biết bị gì mà lá cây cứ vàng úa rồi trong vắt và rời cành.:confused: Hồ của em thay nước hai ngày một lần.Mỗi lần 25%.Sau khi thay nước thi cây thở nhưng rất yếu.Bình thường thì tuyệt nhiên không thấy cây nào thở cả mặc dù em có dùng bình CO2.Thời gian chiếu sáng hằng ngày 8h.Bây giờ em phải làm gì để hết rêu đây các bác??????

Help me

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Có lẽ là bể bạn còn quá mới, chưa ổn định nên rêu phát triển nhanh. Bạn cho CO2 vào hồ với liều lượng thế nào?
    Bạn thử áp dụng phương pháp thay nước này xem sao (vớt hết cá ra nhé):
    Thay ngay 100% nước, ngày mai cũng vậy.
    2 Ngày tiếp theo thay mỗi ngày 50% nước
    2 ngày tiếp theo thay mỗi ngày 25% nước
    Sau đó 3 ngày thay 25% nước

Nếu không được thì tỉa hết thay cây mới vào :laughing:

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình từng gặp trường hợp như bạn,một số cây của mình tàn dần như:cỏ nhật,trân châu,thủy cúc...
    Rêu thì hồ mình bị không nhiều lắm,sau khi chữa trị,vẫn còn một ít dai dẳng.
    Mình chữa cũng gần giống bạn Akira:thay nước 50% liên tục trong 1 tuần,sau đó 2,3 ngày mới thay lại(vì lười) 20%hồ,trong khoảng thời gian này mình tăng nhiều CO2 hơn,vẫn mở đủ đèn, sau khoảng 1 tháng ,rong bắt đầu mọc vùn vụt,lá mới ra nhiều,đỏ ra đỏ,xanh ra xanh,trân châu ra thêm gấp đôi ,chỉ có cỏ nhật là tiêu luôn,còn loại nào cũng phát triển nhanh hơn.Mình có ít kinh nghiệm đau thương chia sẻ cùng bạn,chúc bạn có hồ đẹp.

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình, biện pháp tốt nhất để phòng và trị rêu cho những bể mới setup là thay nước và thay nước. Bể mình mới setup cũng làm theo cách này và hoàn toàn không thấy rêu xuất hiện. Còn việc lá cây bị rữa và lìa cành có thể do bể quá mới, phân nền chưa khuếch tán được vào nước, một số cây không hấp thu được dinh dưỡng nên....tèo. Hồng Hồ Điệp trong bể của mình hiện tại cũng đang bị như vậy. Và còn cách thay nước thế nào thì các bạn khác đã hướng dẫn rất kỹ rồi. Chúc bạn thành công. Thân.

À mà cuong_2485 làm lại cái hồ 1m2 rồi à, còn nuôi La Hán không ? hay cho đi ở đợ hết rùi ? Hìhìhì...

5. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn,
    Bể mới setup trong vòng 7-10 ngày cần lưu ý như sau:
    + Phân nền luôn luôn khuếch tán vào nước làm cho nồng độ các chất hòa tan tăng dần lên. Vì thế lúc đầu cây thở tốt nhưng càng lúc càng yếu dần và tắc thở, lúc này cây ko hút dinh dưỡng được nữa, tế bào lá chết dần. Hơn nữa, rêu dễ xuất hiện trong điều kiện dinh dưỡng trong nước quá cao
    + Không nên thả cá trong thời gian này
    + Ko nên dùng bất kỳ phân nước nào, chỉ nên dùng thuốc dưỡng cây giúp cho cây nhanh phát triển
    + TV rất hoan nghênh những kinh nghiệm của Akira, H2O, hong ket
    + Sau 10 ngày thì mọi chuyện đều ổn định bình thường

6. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To cuong : toi thấy cách giải quyết của các bạn đử ra là rất chính xác cuong làm thử xem sao nhé.
    To Thuy Vuong : Mình không biết thuốc dưỡng cây như thế nào mình đoán nó có phải phân viên để nhét vào dưới nền?

7. quanghung

quanghung Active Member

Thích đã nhận:
    6
    @ thuyvuong, thuốc dưỡng cây có những loại nào, mình có thể pha chế được không, hay có thể mua được ở đâu, thành phần là gì anh có thể giúp những người mới chơi như mình được không.
    xin cảm ơn nhiều.

8. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Chắc chắn không phải là phân bón rồi anh fahsailam ơi . Vì ở trên codai thấy Thuy Vuong nói là không dùng phân rồi . Codai cũng hơi lấy làm lạ . Có lẽ codai cũng nên thọ giáo Thuy Vuong vài chiêu.

9. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: Đau quá bác nhỉ , không biết bể của bác có như sau không:
    1. Tương đối nhiều cây, lá cây rũa chủ yếu ở cây thân mềm,
    2. Rêu đen như sợi chỉ , mọc chắc không rứt bằng tay được
    3. Có cá
    4. Đèn sáng trắng .....??????.
    Nếu đúng như thế em sẽ đưa ra kinh nghiệm của iemb-(

10. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Về việc thay nước hoàn toàn 100% thì mình thấy là ko nên.Làm như vậy cây có thể sẽ kém hơn.Bởi vì thay hết nước các chất ở nền khuếch tán vào trong nước mất hết.Điều quan trọng nữa có thể nói lúc này môi trường của bể gần như hoàn toàn thay đổi từ độ Ph,cứng mềm,nhiệt độ....Và do cách thay nước theo kinh nghiệm của từng người như thế nào để tránh cho cây cối khỏi bị sốc.Theo em nghĩ nên thay 20 --> 25% nước trong bể và khoảng 3 ngày thay 1 lần là đc.Nên từ từ khắc phục dần thôi.Đừng nôn nóng vội vàng mà hỏng hết đấy bác ạ.

11. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cái này thì cũng đúng đối với một số trường hợp thôi vì cũng tùy vào loại phân nền mà người setup thiết kế, chế biến với chủ ý cho từng loại cây họ trồng thì phân sẽ hòa tan như thế nào và hòa tan phần nào vào nước nhanh hay chậm và cộng với kinh nghiệm làm phân chậm tan nữa. Ở đây nếu mua phân của các cao thủ làm thì khỏi lo vấn đề này.

Còn về phần rêu đen của Cuong2485 thì cực kỳ khó trị, mình chỉ biết 1 người bạn thực tế khi bị và đã chữa chạy đủ cách thì chỉ còn cách cuối cùng làm cho sạch sẽ mầm mống rêu là "luộc phân" trong nước cho sôi kỹ (Chỉ đối với loại ADA gì gì, loại mà Cao Quý bán 80.000/1ký đó) thì mình thấy rất hiệu quả. Cây sau này vẫn lên tốt tươi. Còn không biết bạn dùng phân gì thì có thể liều thử 1 phen. Ngoài ra, cứ nhổ cây ra tuốt và chết cây nào thì tới nhà mình nếu có thì share cho. Đừng lo, vì thà như thế là cách nhanh nhất để có hồ đẹp hoặc là phải tập chung sống với rêu và tìm cách kìm hãm nó chậm phát triển thôi cũng hay lắm rồi và bạn sẽ trở thành cao thủ. Heheheeee.

12. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To: Quanghung, Ra tiệm cá cảnh Phương Đông 13B Trường Chinh, P.15, Tân Bình mua, giá 15.000/hủ xài cả năm. Ở đó có bán cả đất sét đỏ và than bùn để tự làm phân nền.
    To: Fahsailam, thuốc dưỡng cây, nó giống như vitamin cộng thêm 1 số chất kích thích ra rễ, chống shock cho cây mới trồng vào bể, có bổ sung sắt vi lượng, nó dạng nước màu hơi đỏ. Còn viên phân nhét vào nền là giành cho nền phân đã nghèo dinh dưỡng, nền phân yếu cây lên màu không đẹp.

13. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To: mell, hangxom,
    Trường hợp của cường là do nền phân mạnh và xài được lâu, nhược điểm của nó là cực trong thời gian đầu nhưng sau đó thì rất hài lòng với mức độ phát triển của cây.
    Đối với nền phân yếu thì không cần thay nước nhiều như vậy, chỉ cần theo cách của mell là đủ rồi. Nhược điểm của nó là cây phát triển chậm mặc dù cây vẫn đẹp.
    Theo mình thì tùy quan điểm chơi và mục đích của mỗi người mà chọn kiểu nền phân.

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Nếu codai nhớ không lầm thì trong những chế phẩm dành cho nông nghiệp cũng có những loại tương tự về thành phần các chất dành cho cây trên cạn , nhưng mờ người ta gọi nó là phân bón. Giống như có một thời báo chí và các phương tiện truyền thông lưu ý mọi người nên phân biệt giữa thực phẩm và thuốc khi ở thị trường xuất hiện loại "thuốc" trị bệnh nhưng thực chất nó nên được xếp vào mục thực phẩm

15. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @all: cám ơn mọi người đã giúp đỡ em.Sau hai ngày thực hiện theo các cách của mọi người thì em thấy có vẻ như khả quan hơn.Cây đã có dấu hiệu hồi phục.Thở nhiều hơn trước và lá cũng đã ít bị hư đi.em xin đưa thêm một số thông tin để mọi người rõ hơn về hồ em: Hồ có khoảng 10 con bảy màu.CO2 cho vào hồ với liều lượng khoảng 2giọt trong vòng 3 giây.Về đèn thì tất nhiên là dùng đèn sáng trắng Jebo phục vụ trồng cây.1 bóng 1,2m và 1 bóng 0,6m.Trong thời gian này em chưa sử dụng bất cứ loại phân nước cũng như phân nhét nào cả.Không biết còn bác nào còn cao kiến gì không giúp em với.Chứ để tình trạng cây chung sống với rong thực sự là em rất bất mãn.Hix hix cứ đà này chắc em băm cây thành gói cho La Hán ăn mất thôi:)

16. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Từ từ bạn ơi,đừng nôn nóng.Các cao thủ cũng trải qua rất nhiều thời gian để có có một hồ đẹp mà.Theo mình thấy thì từ từ hồ của bạn cũng sẽ ổn thôi,nó sẽ đẹp hơn sau 1 tháng nữa.Cố lên nghe.

17. Thuy Vuong

Thích đã nhận:
    1
    To: cuong 2485,
    Đã đi đúng hướng rồi thì ko lo gì nữa.
    Chúc bạn có 1 bể đẹp để thưởng thức!

18. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Theo kinh nghiệm cá nhân của iem thì như sau:
    1. Tạm thời giảm đèn xuống 4h/ ngày, ngừng dùng Co2
    2. Cho máy lọc liên tục ( đồng thời thay bông lọc liên tục)
    3. Dùng thuốc trị rêu Amazon nhỏ liều lượng gấp rưỡi
    4. Làm như vậy trong khoảng 3- 4 ngày sẽ hết, còn nếu không hết thì em cũng bó tay ( vì bể em không bị nữa)
    Theo em bể của bác bị thừa phân khi mới setup và ánh sáng hơi nhiều ( Có lẽ mới set bể nên hơi hăng hái)..... Sau này khi lượng phân ổn định sẽ không còn hiện tượng rêu này nữa
    Chúc bác may mắn giống em

19. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Hieu cho em hỏi , dùng thuốc trị rêu có ảnh hưởng nhiều tới cây thủy sinh không . Trong trường hợp dùng thuốc thì thay nước như thế nào . Bể nhà em cũng bị rêu nhưng chưa dám dùng thuốc chỉ thay nước thường xuyên .

20. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Anh Hải ơi dùng thuốc diệt rêu cũng đc đấy.Loại Amazon dùng tốt lắm nhưng có đợt em dùng ko biết do quá liều hay ko mà Trân Châu cao bị trắng ngọn và Hổ vĩ bị xoăn.Bác cho liều lượng bàng 1 nắp vàng ở trong lọ là ổn.