Rêu hại loại trắng ???

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi hulinning2, 10/10/08.

1. hulinning2

hulinning2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Có ai thấy loại rêu nầy chưa

Mình không biêt' nó xuất hiện lúc nào nữa

nhưng khi phát giác ra thì cũng chưa đến nổi quá tệ

Nó mọc trên cây TS và rất khó thấy vì có màu trăng trắng

nó mọc đâu thì mình cắt bỏ tới đó mới chặn nó lan ra được

Ai có biết gì về loại rêu nầy thì xin chỉ giùm

xin cám ơn

Last edited by a moderator: 22/10/10
  2. hulinning2

hulinning2 Member

Thích đã nhận:
    0
  3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Lạ quá mình chưa thấy trong hồ thủy sinh, nhưng hôm rồi đi Củ chi lấy cỏ dùi trống có thấy nó dưới ruộng, lúc đầu tưởng là rễ cây gì hoặc là cái phao của cây ngổ hay cây gì đó nổi....

4. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    rêu sừng hưu....bể mình bị loại này bùng phát,nản lắm....như 1 loại sinh vật vậy,bám vào lá nào là ăn dần vào như con sâu ăn lá làm cây chết dần và mất mĩ quan bể.....màu xám ,nhầy nhầy ,dai,bám rất chắc trên rong,lũa,sỏi,đá có lấy bàn chải chà cũng ko ra và ko diệt được,mình đã dùng đủ mọi cách : lấy cây nào ko bị và tôm cá ra ra,tắt đèn ,chùm kín bể ko để ánh sáng lọt vào trong 3 ngày 3 đêm,xịt vèo 1 phát 1/2 chai thuốc diệt rêu của ADA (mua 500k 1 chai....hix).....vậy mà nó cứ trơ trơ ko chết......chỉ còn mỗi cách dùng phương pháp thủ công nhổ ra (gãy lưng).....bể của mình có cả bút chì,trực thăng,tỳ bà,ốc Nerita,mún,tép......toàn loại ăn rêu thứ dữ nhưng tất cả đều ko đụng đến loại rêu này !! có cao thủ nào rành về loại rêu này và cách diệt hiệu quả ko xin giúp những người đang chiến đấu với loại giặc này nhé , thanks !!!

Last edited: 22/10/10
  5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Dạo này nhiều người bị rêu sừng hươu quá nhể. Bể mình cũng bị. Đọc thấy do dòng chảy và CO2 trộn kg đều tay. Qua quá trình thực tế thì thấy hoàn toàn đúng như vậy. Nên hiện nay mình đang kiểm tra lại dòng chảy và thay bộ trộn CO2.
    Kiểm tra dòng chảy thì theo cách của bác vinhrau - buộc sợi chỉ dài vào đầu đũa và dí xuống để đo luồng nước (giống như xạ thủ đo hướng gió để bóp cò ý).
    Còn CO2 theo mình cũng là con dao 2 lưỡi, khi rêu bùng phát thì nó cũng thèm CO2 như các cây khác, nên phải dùng biện pháp để cây phát triển tốt rồu mới tăng dần lượng CO2 chứ không thì rêu phát triển mạnh hơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:29 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:27 AM ----------

Dùng đến oxy già khi chưa quen liều lượng thì có thể dẫn tới trường hợp sét lại cả bể.