Rêu nâu và Rêu đốm xanh bám đầy trên lá

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi skyperland, 1/8/08.

1. skyperland

skyperland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Tình trạng là hồ của mình là
    Kich thước : 120*45*50
    Đèn: 1 orsam cool daylight 1m2 và 1 jebo 90cm
    CO2 : 1 giọt/s
    Mở đèn: 6 tiếng mở tắt 2 tiếng rùi mở 6 tiếng
    Nền: tự trộn theo công thức 8x9x
    Phân nước: là loại phân bón cho lan

Bệnh: rêu nâu và rêu đốm xanh bám đầy trên TCN và các cây khác.

[ps] đã tham khảo một số cách trên diễn đàn(như tắt đèn, mua bút chì, tép, ko châm phân nước) nhưng bệnh tình vẫn hok giảm.

Mong các huynh giúp đỡ giùm em làm sao để diệt rêu hiệu wa. xin hậu ta một chầu cafe.

2. nostvn

nostvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chưa thấy bạn áp dụng cách "thay nước hàng ngày"!
    Nhưng hồ như vậy mà chỉ có 2 bóng thì thiếu sáng quá mức rồi đó!

3. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử thay nước 50%, làm vệ sinh kính và những thứ có thể, ngừng dùng phân nước. Ngoài ra bạn có thể mua chai xử lý rêu của Azoo 60k/lọ ở Lưu Xuân Tín, có hướng dẫn sử dụng trên đó. Hy vọng sẽ giúp được bạn. Thân

4. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Bạn che kín toàn bộ hồ lại,tắt đèn khoảng 5 ngày đây là cách của 1 người chơi thủy sinh lâu năm đã áp dụng thành công,hi vọng bạn cũng thành công,theo mình tình trạng trên xảy ra hầu hết ở những hồ xài phân nền tự trộn vì khi bạn trồng cây bị xì nền dẫn đến hiện tượng rêu,tảo bùng phát.Chúc bạn mau có hồ đẹp

5. skyperland

Thích đã nhận:
    11
    cách thay nước thi mình cũng thử rồi 1 tuần 3 lần ^^' đèn tuy ít nhưng phản wa rất tốt hồ rất sáng ^^' so với lại một số hồ khác thì mình chắc chắc rằng hok hề thiếu sáng ^^
    cách che kín hồ 5 ngày mình cũng thử wa rồi rêu thì có giảm nhưng cây thì cũng chết một ít ^^ nhưng sau đó nó lại bộc phát lại tiếp nên cũng hok bít làm gì ?

6. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nền trộn DD nhả nhanh nen trong nước DD thừa nhiều, trước mắt bạn ngừng châm phân nước, dùng than hoạt tính cho vào hộp lọc, trong thời gian này bật đèn cách ngày (1 ngày mở, 1 ngày tắt) mở 4h/ngày.Sau 1 tuần tắt toàn bộ đèn trong vòng 3 ngày liên tục. Kết hợp thay nước hàng ngày. Đây là kinh nghiệm của tôi, hy vọng bác áp dụnng thành công. Thân

7. skyperland

Thích đã nhận:
    11
    Đối với một bể ổn định nếu hok thay nước và hok cào kính thì bao lâu rêu xanh mơi bám đầy kính ?

8. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hồ mình không biết đã ổn định chưa nhưng nếu khóng tý toáy gì, cho tép ăn ngày 1 lần thì 2 tuần mới thay nước 1 lần và gần như chưa thấy rêu xanh bám trên kính.

9. huangmingshou

huangmingshou New Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình cũng bị tình trạng tương tự ! trên lá có những chấm xanh viền lá bi bám đen hết ! ai bít cách trị giúp em với !

10. pone

pone Member

Thích đã nhận:
    1
    thả tép đồng (tôm nhỏ) , khoảng vài chục chú vào . Sau đó bỏ đói . Kiên trì đê !

11. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Bạn mua thêm 2 otto đi ko hết mới lạ . Bể mình cũng bị như bạn mà . em otto 9 em bút chì hết nhẵn . Bể mình rêu nâu bám còn kín cả nmc cơ bạn ạ . Nguyên 1/4 chỗ bể ở dưới rêu nâu mọc vũng bùn cao 4 5 cm . Ở trên đá thì mọc dài ngoàng bay lơ lửng trong nước . Giờ hết rồi . Mà đúng từ lúc 3h đến 9h tối mới lạ . Mình cũng có giảm 4 đèn thành 2 đèn thôi .

12. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    mình cũng đang bị rêu nâu bám đầy trên lá trân châu cao, thấy bảo hồ chưa ổn định và nhiều dinh dưỡng và mọi người thường bảo là ban đầu nên thay nước nhiều trong vòng 1 tuần mỗi ngày 10-20% nước, tăng đèn , tăng co2 , giảm thời gian chiếu sáng 4h 1 ngày ,... ko hiểu thế nào, giờ phải thực hiện để kiểm nghiệm

13. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    bạn mới chơi mà đã xử dụng phân nước theo mình bể bạn thừa dd mà hệ vi sinh chưa ổn .theo mình tỉa hết lá nào bị bám rêu hại đi rùi từ sẽ mọc lại lá nước nếu nguồn nước ổn định sau 2 tuần là lá nước ra thui .đừng lo, đèn hơi thiếu mà giờ thắp sáng thì hơi nhìu (12h)

14. di_tat_don_dau

di_tat_don_dau Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình làm hồ cách đây 2 tháng, đang bị tảo nâu bám kính hoành hành tạo thành nhiều vết ố mờ trên thành bể nhìn dơ không chịu được. Tham khảo diễn dàn, thả chuột thái + Oto + bút chì + giảm sáng (4 sáng - 4 tắt) + giảm khẩu phần ăn của cá + thay nước mỗi 2 ngày 50% - Sau 2 tuần tình trạng vẫn không thuyên giảm. Sáng hôm qua ra nguyễn thông hỏi mua 1 mớ tép mồi (định bụng thả tép cho nó xử bọn tảo nâu) nhưng không có, buồn bụng đi thẳng vào tiệm tính mua thêm 4 con chuột thái nữa để tăng cường lực lượng, nhìn trong bể nuôi cá bút chì sọc đen có thả chung đàn cá màu vàng, hình dáng giống chon chuột thái vàng nhưng miệng có giác mút to như mấy con tì bà, bám chặt vào kính mà mút nhìn quá phê mà lại đẹp hơn tì bà nữa nên mình quyết định tuyển 1 cặp (em bán cá bảo mình là bút chì Thái...ặc ặc) chở về quê. Điều kỳ diệu đã xảy ra ngoài sức mong đợi các bạn ạ, sáng nay nhận được điện thoại của mẹ gọi lên báo là những vết ố mờ trên thành bể biến mất 1 cách âm thầm chỉ sau 1 đêm...Wow wow...sướng rơn cả bụng. Bọn tảo nâu này cực kỳ cứng đầu, dùng thẻ điện thoại cạo nó vẫn để lại những vệt lam nham, sau 2 hôm nó lại xuất hiện nữa vậy mà bây giờ nó biến mất 1 cách êm ái, bể sạch trong như hồi mới setup, tin nổi không? Thú thật mình đang từng có ý định dùng vũ khí hóa học để tiêu diệt tảo nâu nhưng vì xót bầy neon vua hơn trăm con nên lưỡng lự, bây giờ thì không cần nữa rồi. Chủ thớt thử cách của mình xem sao nhé! Ah, mình google con cá đó thì mới biết nó là con bống vàng (hồi nào giờ nuôi con chuột thái vàng mà cứ nói là bống vàng vì bị em bán cá nói xàm)
    Link tham khảo http://thuysinh.wordpress.com/2009/07/10/ca-bong-vang/

15. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    bống vàng khi ăn rêu xong nó quay sang gặm lá thì phải. Con này cũng hay làm động bể. Mình cũng chỉ dám cho 1 con nhỏ vào bể để mấy hôm sau đỡ rêu thì vớt ra chứ ko nuôi em bống này trong bể lâu dc