Rêu sợi help me !!! Trong hồ tép

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi king.rose, 30/8/08.

1. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Các bác chỉ giúp cách trị dứt thằng tảo sợi tóc!!! Tham khảo trên mạng toàn dùng bàn chải để trị không àh mà không khỏi hoàn toàn mà còn tốn thờiii gian nữa .Bác nào có kinh nghiệm đã trị dân gian chữa xin chỉ giáo giúp !!! (Đặc điểm là đang nuôi tép nên nếu dùng hóa chất thì sợ ảnh hưởng tới tép ))

2. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì vô tình là nhà em bị rêu nêu nó từng mảng. quá trời luôn, không biết trị thế nào, qua nhà người yêu chơi, cá nhà đẻ nuôi được 3 tuần thấy lớn cở đầu ngón tay út mang về thà vô thì mới có ba ngày thui mà bây giờ 1 cọng rêu cũng không còn. đám java của em sạch tới từng khía lá, nhưng hoàn toàn không có lá nào rách cả. bầy cá em mang về là sự lai tạp giữa cá hắc kim và cá bình tích đen đó. bạn ra ngoài mua mấy con mái mang về cho đẻ lấy cá con quăng vô hồ coi sao thế nào. hì mạo mụi nói vậy thôi. chúc bạn trị được

3. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Minh hoàng nói đúng đó, bọn này suốt ngày chỉ dành thời gian để ăn rong thôi

4. king.rose

Thích đã nhận:
    353
    Cách này cũng hay hay nhưng mà thả cá thì mình lại sợ bị cá ăn tép con mất thôi .Bác nào còn cách nào khác không chỉ giúp với nào !!!

5. killno

killno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử cho cá bút chì vào xem.Nhà mình cũng bị rêu sợi tóc.THả 2 con bút chì là okie men...hehehehe.Chúc bạn đẻ được nhiều tép

6. king.rose

Thích đã nhận:
    353
    Bút chì thì mình thấy chúng ăn cả rêu nữa bạn àh !!! Ke ke ...bạn àh mình chẳng đẻ được ra tép đâu hồ tép đẻ nhiều lắm !!!

7. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thay nước 20% đi bạn 3 ngày 1 lần là hết ... coi chừng tép bị sock là tiêu

8. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Giảm ánh sáng mức tối đa ^^..Chỉ thắp sáng lúc cho ăn và lúc ngắm tép nhé ^^..Còn thick thì thay nước , mình lười ko thay hihi..Nhà mình vừa bị đã xử lí như trên và okê rêu lại xanh mướt ! (học đc của mấy bác trên ABV)

9. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    mình thấy chuyện này cũng dễ mà...ra tiệm cá mua 2k tép mồi thả vào...6 tiếng sau nó ăn sạch rêu hại...^^

10. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    ah...bền hơn thì thêm con bút chì nữa là sạch bóng rêu hại...

11. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Hix bể tép thả bút chì nó quậy lém..>.<..Nhưng ở hàng cá chả thấy người ta bán tép mồi zì cả..hixhix..Chắc sáng sớm fải ra chợ kiếm rùi..Thanks các bác..hihi..

12. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Nhưng mà vẫn thắc mắc sao nó chỉ ăn rêu hại mà ko ăn rêu thuỷ sinh nhỉ ^^...

13. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cách tốt nhất chẳng cần phải thay nước cũng như mua cá mới là điều chỉnh ánh sáng cho phù hợp thôi anh ơi.

14. king.rose

Thích đã nhận:
    353
    Thank all !!! Mình sẽ thực hiện tất cả xem cách nào hiệu quả nhất nhá !!! Mình sẽ xem cách nào good sẽ thông báo sau !!!

15. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ánh sáng khó lắm mọi người à, bể em bị rêu, tắt bớt 1 bóng đền 1 hum thế mà đám súng tiger nó vươn cao hẳn lên, sợ nó ra lá cạn lại phải bật đèn lại:( còn dùng cá cũng ko hiệu quả lắm,:D cho em hỏi dùng thuốc diệt rêu thỳ dùng loại gì và giá cả ntn ạ, em phải thử 1 phát :D:D:D

16. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thấy rêu tóc cũng không ảnh hưởng nhiều lắm, những chỗ nào thấy nhiều thì chịu khó mỗi ngày nhặt một ít rồi nó cũng vãn đi thôi, sử dụng hóa chất diệt rêu không thấy hiệu quả mà tổn hại đến hệ vi sinh, trong bể nuôi tép thì càng không nên sử dụng. Nhiều khi phải sống chung với lũ vậy.

17. king.rose

Thích đã nhận:
    353
    Thank các bác nhiều nhiều đã chỉ cách cho các cách chữa nhé sống chung với lũ đành vậy thôi !!!

18. vponline

Thích đã nhận:
    171
    Mình cũng nuôi tép ,bể hơi thấy rêu sợi ,liệu mình bỏ mấy con 7 mầu vào nó có dọn dẹp rêu hại ko vậy bạn ? Hay là nên mua tép mồi về cho noá xử lí nhỉ ? :( Nhìn Bể có rêu hại ko thick lém

19. Nam Thanh

Nam Thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    01 hồ mới set của mình cũng bị rêu đen bán đấy trên java moss từng mảng một, đang xử lý bằng cách giảm thời gian bật đèn và thay nước, nếu không được chắc phải thả mấy em yamato vào.

20. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình có 1 cách học hỏi từ anh Hoang2968 là thay nước khoảng 30%, lấy 1 tấm vải che toàn bộ hồ đừng cho anh sáng vào, để khoảng 24 tiếng(hơn 24 tiếng càng tốt), sau 24 tiếng tép hơi bị sốc 1 chút nhưng kô sao( nó chạy tán lạng luôn, vì lâu quá kô gặp ánh sáng đó mà). Sau đó rệu sợi rêu hại gì nổi và chìm lềnh bềnh cứ thế mà vớt lên nha, mình đã làm cách anh Hoàng chỉ và thành công rùi, chúc bạn thành công hen (1 chú ý nữa là cây trong hồ sẽ gầy đi 1 tý nhưng cũng kô sao).