Rêu sừng huơu ngắn - staghorn

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi guest-, 16/6/11.

1. guest-

guest- Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà mình bị loại rêu này, nhưng nó ngắn cỡ 2-3 cm, màu đen, dai, bám trên lá trân châu nhật rất chắc, ko thể gắp ra được, lấy tay để lấy ra cũng ko xuể vì quá nhiều&quá ngắn. Chiếu sáng ngày 9 tiếng, 9g - 12g, 3g - 9g. Hồ mình có tép RC, 2 bút chì, bống vàng, nhưng ko con nào thèm đụng tới loại rêu này hết:(. Anh nào đã từng bị hay có kinh nghiệm về loại rêu này xin chỉ giúp em với, bực với loại rêu này quá

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
  3. guest-

guest- Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng nó rồi đó anh, nhưng ở hồ nhà em nó ngắn hơn, dài nhất cỡ 4-5 cm thôi. ngắn quá, ko thể dùng bàn chải được, lấy tay kéo nó ra thì nó lôi theo cây TCN luôn. Đã mua cá bút chì, tép RC, bống vàng, cá mún mà ko con nào chịu ăn rêu này hết. Theo anh thì còn con nào để xử lý rêu này ko, em tính mua tép yamato, tép mồi... để trị, chứ em cũng đọc mấy topic chỉ đổ ôxi già vô thì hại cây quá vì cây TC đang bò. Hay còn cách nào nữa ko xin anh chỉ giúp

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu cỡ 4-5mm thì mới có thể gọi là ngắn , chắc bạn viết nhầm . Nhưng nếu đúng là loại rêu ở trong ảnh thì bạn cứ dùng oxy già , dùng ống tiêm để hút và xịt trực tiếp lên các vị trí bị rêu bám nặng nề nhất . Mỗi ngày thực hiện ở một vài vị trí và trong lúc thao tác nhớ tắt lọc cho nước thật êm . Sau vài giờ có thể cho lọc chạy lại bình thường . Những ngày sau khi rêu đã chết mình mới thấy các sinh vật ăn rêu bắt đầu ăn rêu đã diệt . Nếu dùng hết một chai oxy già 60ml trong một lần cho bể trên 120 lít nước thì mình thấy ít có cây cá nào bị hại trừ những loại rất nhạy cảm như riccia .

hadung and hacuong like this.
  5. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Kinh nghiệm này chuẩn quá ạ, em cũng đang áp dụng cho bể nhà em. 2-3 ngày sau khi xịt oxy già vào những điểm bị rêu sừng hươu thì thấy nó trở nên nhạt màu, lúc này mún, tép mới xơi chúng được.

hadung and truongthinh like this.
  6. guest-

guest- Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi mình xịt ôxi già có cần rút bớt nước trong hồ ra hay ko anh. Vậy thì sau khi mình xịt oxi già rồi sau vài giờ có cần thay nước mới ko hay là cứ để nguyên như vậy rồi cho chạy lọc hả anh. bể em 1m2-45-45 khoảng 240l vậy dùng khoảng 2 chai ôxi già hả anh. Cây cá ko bị hại vậy tép có ảnh hưởng gì ko, hồ em có tép yamato,RC con

7. guest-

guest- Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn dùng cách này đã diệt được hết rêu sh này chưa. mình thấy rêu này thuộc loại khó diệt, vừa cứng vừa dai vừa ngắn, mọc tràn lan & ko 1 con nào nó chịu ăn nó hết

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nếu bạn sử dụng liều mình đã đề cập thì Yamato có vẻ bình thường nhưng với tép nhỏ thì nó hoảng loạn và bơi nhiều . Nếu không thực sự yên tâm thì chỉ dùng từng liều nhỏ cho một vài vị trí rồi sang ngày khác thực hiện chổ khác . Mình không rút nước hay thay nước mà để đầy bình thường , nhớ tắt lọc lúc đó và chạy lọc lại sau một giờ .

Bạn nên thực hiện lúc nào thực sự rãnh rỗi để quan sát theo dõi diễn biến vì có nhiều trường hợp về nước có độ pH hay nước quá cũ vv... chưa được thử nghiệm qua hết .

okazani thích bài này.
  9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sẽ hết sau vài lần bơm thuốc bạn ah. Mỗi lần cách nhau tối thiểu là 3 ngày.