Rêu tập 3

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi vananhoci, 2/12/12.

1. vananhoci

vananhoci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Sau khi diệt được rêu nâu, rêu tóc, rêu sừng hươu. Giờ bể e lại bị một loại rêu mà tìm trong box không thấy có. Cụ thể là các CTN lá bị các chấm đen bám trên lá, nhất là viền lá thành một vệt đen. Nó đang có xu hướng đen cả lá, rêu này ko thấy dài ra mà lan rộng. Các bác chỉ giúp e xem là rêu gì và cách diệt chúng với. ThanK !!!!!!

2. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    cho cái ảnh đi chứ chấm đen trên lá rồi lan dần ra là bị bệnh thiếu or thừa dinh dưỡng bị thôi k phải rêu hại

vananhoci thích bài này.
  3. vananhoci

Thích đã nhận:
    53
    Đang ko để máy ảnh ở nhà thế mới khổ chứ bác. Nó không phải bị bầm lá đâu bác, nếu thừa hoặc thiếu dinh dưỡng thì e nghĩ nó bị rữa lá rồi. Lá vân okie nhưng cứ bị đen dần. E nghi là hiện tượng rêu chùm đen mới bắt đầu phát triển.

4. vananhoci

Thích đã nhận:
    53
    Tình hình là sau một tuần tích cự thay nước, thả thêm mún, otto, tép...thay nước 2 ngày 1 lần 30%, giảm số lượng đèn, giảm thời gian chiếu sáng còn 7h chia làm 3 lần. Nhưng rêu vẫn không hết mà tiếp tục lan ra các bác ah. Các cao thủ chỉ giáo e chút, xử lý nó như thế nào với, thank!
    Đây là hình của nó hơi mờ các bác thông cảm. Rêu màu đen, không thành sợi mà thành mảng bám vào lá. Bắt đầu từ mép rồi lan dần kín lá, lá nào nặng thì đen xì luôn. Và chỉ có trên TCN, ức chế quá.

5. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    bể bác đc bao tuần tuổi rồi , theo mô tả của bác đó đến 90% là tảo nâu , bác thử mua thuốc của anh hoàng nam cho vào xem , khuyến cáo là sẽ làm tcn trắng lá và chết nhưng ít thôi ..
    trường hợp bác k dùng thuốc thì cứ đều đặn thay nước 20%/ ngày khoảng 2 tuần , chờ vi sinh ổn định , cây cối lên tốt hút bớt dinh dưỡng là đc , tăng lượng co2 cho cây thở mạnh , giảm thời gian chiếu sáng ,
    nặng quá bác cắt tỉa nhổ bỏ , và thay thế cây mới

chúc bác sớm có bể đẹp chơi tết

6. vananhoci

Thích đã nhận:
    53
    Bể được 8 tuần rồi, không phải tảo nâu đâu bác. Vụ tảo nâu diệt xong rồi, nên giờ không có tẹo nào cả nên nếu là tảo nâu e nhận ra ngay. Chắc phải dùng thuốc thôi ko thì đi tong hết.

7. lamngt

lamngt CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    976
    dùng thuốc của bác hoàng nam thôi anh ơi :))..........................