Rêu trên Trân Châu Nhật

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi KKP, 2/4/08.

1. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    TCN nhà KK bị rêu bám ở lá ai có thể giúp KK làm sao có thể diệt đc rêu ở lá TCN ko?kích thước của hồ KK là 75x40x40, 2 bóng jebo 7 tấc,Co2 đầy đủ.

2. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bạn mua con bút chì về, thả vô, hoặc con bống vàng ( mút rong ) vài bữa sẽ hết thui :)

3. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Thx bạn.Ở trên mình ko bán ocn cá bút chì mới chết chứ,con bống vàng có phải là con cá mình hơi vàng có vây màu đỏ ko.

4. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    KO phải đâu theo như bạn mô tả thì có thể là con cá Hồng Xá.ko phải loại ăn rêu.Bạn thử nghiên cứu 1 số cách diệt rêu của anh em.có thể dùng ánh sáng diệt cũng la` 1 cách hay.......cố gắng đọc 1 chút nhé.....

5. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mua mấy ngàn tép mồi bỏ vào cũng được đó bạn mà lại rẻ nữa....

6. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Thx bạn.Mình nuôi con hắc xá có vẻ siêng nhưng con hồng xá theo bạn nói thì lười vô đối.

7. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bống vàng còn gọi là mút rong hoặc cá rửa bể - tên này do mấy bà chị trên AG gọi . Bạn vô trang web của Aquagreen coi phần cá cho bể TS sẽ bít ngay

8. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hoặc bạn thả cá chuột trắng hay chuột khoang nó cũng ăn rêu đó bạn

9. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình ở Buôn Ma Thuột,ở đây có ít các loại rong rêu và cá lắm,cho nên việc mua 1 con cá chuột hay bút chì là quá khó đối với mình,nhưng dù sao cũng cám ơn các bạn đã chỉ.Thx

10. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    em thấy con Hồng xá nhà em thỉnh thoảng cũng ăn rêu, nhưng có vẻ không hiệu quả lắm, còn cá cọ bể em thấy bảo nó hay hút nhớt của cá đĩa-làm toi cá đĩa, nên không biết có nên nuôi không?... các bác chỉ tư vấn cho em với. .. Thank

11. superredgao

superredgao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6
    đi mua bống hay bút chì nhanh đi ko bị người ta đua hết đó,mua nhiều nhiều rùi share ít ha :)

12. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    loại bồng vàng bạn nói co xơi trân châu cuba hok? giá cả, loại này chung sống với tép ong đc ko vậy?

13. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bút chì ăn rêu ? ko đáng kể. bóng vàng hình như là con màu vàng cái miệng quập xuống như con cá chùi kiếng ? nếu đúng là nó thì cũng ko hiệu quả. nó chỉ chùi trên kiếng, trên đá và các loại cây có lá hơi lớn. vì nhà mình đều có 2 con đó, mình quan sát kỹ và thấy như vậy. còn hồ nhà bạn bị rêu trên cây TCN mà bạn ko nói rêu nhiều hay ít. nhưng theo tôi thì thả 6 tép amano và phối hợp với thời gian chiếu sáng như sau : mở đèn từ 8 giờ sáng đến 1 giờ trưa. tắt đèn từ 1 giờ trưa đến 4 giờ chiều. mở đèn từ 4 giờ chiều đến 9 giờ tối và từ 9 giờ tối tắt đèn đi khò khò đến 8 giờ sáng dậy:D. rối tiếp tục chu kỳ tắt mở như vừa nói ở trên. bạn sẽ thấy hiệu quả sau 2 tuần . chúc hồ bạn mau hết rêu.

14. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đang bật đèn như bạn nói,nhưng theo mình thấy thì hình như càng ngày rêu nó càng lan thì phải,mình cũng thay nước 30% hằng ngày nhưng ko đc hiệu quả mấy,2 con bút chì cũng ko có hiệu quả.TTN nhà mình vẫn mọc lan nhưng những lá non vừa ra thì bị dính 1 ít rêu nâu,chắc mình phải chờ thếm 1 thời gian nữa cho cây phát triển đều mới bik đc cho diệt được rêu hay ko.Thx bạn đã giúp đỡ.

15. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bút chì có ăn rêu cá đẻ với peacok kg vậy mấy bạn?

16. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bút chì nó đói thì mấy mầm non nó hốt sạch bác ạ còn chống rêu bằng cách bật tắt đèn và thay nước là biện pháp hiệu quả lắm rồi còn ko thì bác ra ngoài tiệm mua thuốc về bỏ vô là xong

17. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nhằm con thôi bạn, có con ăn có con kg ăn, thả vô bạn phải quan sát kỹ. Nói chung hên xui... :devil:

18. KKP

KKP Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm gì có chuyện đó bác,nhà em nuôi nhưng ko thấy nó cắn là non,chẳng wa là ko đc hiệu quả cho mấy,chắc biện pháp tắt đèn cho cây ngủ trưa và thay nước thường xuyên là tốt nhất ko nên dùng thuốc 0_o,đến lúc cây đã ăn rễ và phát triển thì rêu nâu chết dần.:p

19. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hì, tùy con thôi, không phải con nào cũng vậy nhà mình hồi đó cũng mua 1 em về thử hoảng quá cho nó out rồi