rêu trồng cho chậu bonsai

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi tranthai162000, 9/8/08.

1. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hiện mình có 3 loại rêu trồng cho chậu bonsai,nhưng mới mua thêm được 1 loại mới này. có anh em nào có giống lạ nào khác không !? cùng nhau chia sẽ nhé
    đây là chậu lúc mới mua ( lúc đó 20k )
    và bây giờ sau 1 tháng
    và đây là 1 loại thông dụng khác.

honhorung thích bài này.
  2. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mấy loại này mọc có dày ko bác, bác chụp hơi sát quá nhỉ, nhưng như thế là cũng rõ chủ đề roài, thế nói chung bọn này trồng phải tưới n'c nhiều lắm Đ ko bác, em cũng trồng thử vài lần mà toàn thất bai, thế mà bờ tường bên cạnh thì nó cứ xanh um lên mới tức chứ !!!!!!

3. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn tranthai mua ở đâu vậy, có thể cho mình địa chỉ đc không.Vì tuần sau mình có dịp vào SG sẵn dịp ghé mua vài chậu.thanks

4. tranthai162000

Thích đã nhận:
    9
    loại rêu này mọc dày và đẹp, quan trọng nhất là cực kì dễ trồng và cực kì phát triển nhanh, chỉ sau 1 tháng có thể sinh sôi gấp 10,50 lần .

mình mua ở quận tân phú, đường bình long ,vựa kiểng chỗ đối diện khu nghĩa trang tp.

5. tranthai162000

Thích đã nhận:
    9
    à còn loại rêu mọc hoang đó thì hùi trước mình trồng cũng không được nhưng giờ đã biết rồi. bạn nhổ 1 mớ về, đừng "chiều chuộng" nó quá cứ thô bạo xé nhỏ ,xé vụn ra,trộn với tro trấu hay đất nhuyễn, trên mặt phẳng cần trồng bạn dùng tro trấu hay đất thịt càng tốt, làm tơi xốp, tưới nước thật ẩm ( nổi sình luôn) rồi trãi đề lớp rêu và đất kia lên
    dùng tay ém cho chặt xuống. để nơi bóng râm, hoặc có thể ngâm vào chậu nước cho độ ẩm ổn định, tránh mua ( sợ mưa làm bay hết phần rêu giống )
    bảo đảm sẽ thành công.
    còn phương pháp tưới nước vo gao .. thì mình chưa thử nhưng nghe vài người bạn thử qua thì không đạt kết quả.

6. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tiếc là em không đến để xin bác đc nhỉ, chỗ em ko có điều kiện như ở bác, bác cho em cái tên để em cố đi tìm vậy, mới cả cái loại này nó tên là gì vậy bác?
    [​IMG][/QUOTE]

7. tranthai162000

Thích đã nhận:
    9
    vựa đó tên bá cang. mình biết đường đi,nhưng ko để ý địa chỉ.còn loại bạn hỏi mình trồng chứ không biết tên loại này mình lấy trên chổ người quen bên ngoài không có bán, nếu bạn có vào sài gòn báo mình biết sớm sớm mình dành cho bạn 1 vài khóm trồng cho vui. loại này mình đang nhân giống cũng khá nhiều ( so với rêu nhung nó hiếm hơn,nhưng dễ trồng, còn 1 loại tương tự loại rêu này nhưng màu và cánh rêu xấu )
    tâm
    01228701103

Last edited: 18/8/08
  8. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    rất cảm ơn tranthai nhé, tối ngày 24.8 thì mình vào SG ,vậy lúc đó mình xin của bạn 1 ít nhé

9. hoa@vũ

hoa@vũ Member

Thích đã nhận:
    2
    bác nào cho em hỏi ngoài HNcó chỗ nào ban loại rêu như vây ko ạ? bac nao bit chi dùm em với. Em xin cảm ơn!!

10. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Bây giờ iem mới biết món này , cám ơn bác chủ thớt , cho iem hỏi ở HN thì mua được ở đâu ợ

11. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Tôi cũng có vài chậu cảnh, cây tuy chưa đẹp nhưng tôi rất chú trọng về rêu (thưc bì) vì nhìn chậu cây rất đẹp và tự nhiên, ngoài ra còn có tác dụng hạn chế bốc hơi nước .Cách làm của tôi hơi lâu nhưng đảm bảo đẹp và bền : Bóc rêu mọc hoang ở bờ tường, mái nhà....đem về nghiền nát (bóp tay), cho thêm một ít nước khoắng đều, lọc lấy nước màu xanh tưới đều vào chậu cây , để nơi râm mát , giữ ẩm bằng tưới phun sương một thời gian ,bào tử rêu sẽ nảy mầm và phát triển rất đẹp và tự nhiên , không bị bong ra khi bị nắng (thường gặp khi ta dùng rêu dán vào chậu). Chúc thành công.

chaubinh and xatructhao like this.
  12. bdttech

bdttech New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác tranthai162000 có thể pót lại các tấm hình chụp các giống rêu của bác không ạ. Em không thấy hình nào cả. Cám ơn bác !!!