Rêu xanh - ghê sợ

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi nnes, 15/8/07.

1. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    bể cá nhà em bị rêu xanh bám chặt vào thành bể và cây. Dùng thuốc cũng ko ăn thua.
    - Hỏi có loài tép hay cá nào trị đc loài rêu này ko?
    Em đọc mấy bài trc thấy hình như ko nói đến con nào ăn đc rêu này thì phải> Ai có kinh nghiệm chỉ bảo hộ cái. thx mọi người#:-S

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Ốc Táo đỏ ==> cửa hàng codai. Cá bút chì và CHuột Vàng ( 2 loại này chỉ trừ dc rêu bám trên cây thôi, chứ trên kiếng thì chào thua), Tép mũi đỏ ( nằm trong mớ tép mồi nhỏ )

Sau khi diệt xong hết rêu trên cây thì chỉ cần dùng cạo, cạo hết bọn trên kiếng ra thôi, rêu xanh dễ diệt mà.

3. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ùh mình cũng cạo vậy sạch trơn lum áh , mình dung cây thước dẻo dẻo nằm trong bộ êke màu xanh dương có mấy cái lỗ tròn tròn cũng sạch y như dùng cái card dt hì hì bạn dùng thử xem hì hì
    ý mình chỉ nói cạo trên kiếng thui chứ trên cây thì mình chưa bị nên hỏng bít hic hic

4. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Lúc mình setup hồ thì có xuất hiện 2 con ốc con (2 loài khác nhau, hình như 1 ốc táo đỏ, còn 1 vỏ vặn 1 bên), nuôi 1 em bống vàng (còn gọi là chuột trũi hay lau kiếng) giá 10k, 1 bút chì 10k, 2 tép đỏ chị kimcuongdo mới cho, bể giờ chưa thấy rêu, hi vọng là đoàn quân nhà mình làm ăn ổn! :D

5. maica

maica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có mua chuột vàng nhưng sao không thấy nó lau kiếng gì hết, thấy lâu lâu bơi nháng qua nháng lại, rồi dừng lại, mút mút mấy viên sỏi, thấy nó làm biếng quá, có phải là chuột "giả" không ?

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    không phải đồ giả đâu bác ah. Nhà mình 3 em, tụi nó cứ xẹt wa xẹt lại, đụng đầu vô kiếng ầm ầm( chắc bị thần kinh rồi), nhưng mấy lúc mình canh me thì thấy tụi nó có lau lên kiếng, nhưng ít. Khuyên các bác mốt đừng có xài loại này, chơi Bút chì Tép- Ốc thôi.

các loại sau đây :
    + Tép và cá Bút chì : Diệt rêu trên cây, lũa đá rất hiệu wả.
    + các loại Ốc : Diệt rêu trên kiếng
    1 ít kinh nghiệm .........

7. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở cửa hàng Dã Tượng ( lưu Xuân Tín ) có bán mấy con Tì bà bướm, 10k 1 con, trong nó cũng dễ thương mà ăn rêu cũng hiệu quả. Mình chỉ lấy đc hai con thôi, nhiều người mua loại đó lắm

8. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    dicus red co hình của tì bà bướm ko có thể up hình lên cho xem dc ko hì hì cám ơn trước nha

9. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    hic, mấy bác chả đọc kĩ tiểu sử của em j cả, ở Hà Nội mà cứ gt mấy cửa hàng ở HCM thì em po3chan.com

10. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tỳ bà này rất khó nuôi,nhiều người nuôi bị chết hoài,ko bít bị gì ?bác nào có kn chỉ mọi người với ?

11. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hình như là tại nước,con này khó nuôi lắm !!!!mình nuôi rất nhiều loại cá trong hồ thủy sinh nhưng chưa bao giờ nuôi được con tỳ bà này,hehe

12. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua 2 lần chết cả hai, ra hỏi thằng bán ká nó nói con này phải sống dưới 25 độ, thế mà thằng ku bán cá không nói sớm, mất toi 20k

13. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bống vàn chán lắm mấy bác ah, em vừa cho nghỉ việc, chẳng thấy nó lau bể ăn rêu gì cả chỉ thấy nó mút chọc hết cả cây của em.. CÁc bác biết em nào làm việc chăm chỉ bảo em với. Hồ nhà em bắt đầu thấy hiện tượng có rêu

14. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ nhà mình nhiệt 28-29 tỳ bà buớm vẫn sống nhăng răng nè, chỉ có hôm mới làm nền bỏ vô thì toi thôi, chỉ cần hồ có vài cục đá hay lũa gì đó cho nó bám vào mút chất nhớt trên đó là ok, thỉnh thoảng nó bơi xuống nền ăn cả thức ăn cho cá nữa

15. ChickenSup

ChickenSup Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì chuột vẫn hơn. Hồ nhà mình có 6 em nhỏ cỡ đầu ngón tay, tụi nó làm việc cật lực luôn... Nhìn tụi nó làm việc mà thấy sướng...