Rhy. ra bông đúng chu kì ?

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi orchids, 19/3/06.

1. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm qua,theo lời chỉ dẫn của bác lanviet ,em có đến CTy CP CNSH Sài Gòn để mua Phl. cấy mô,tình cờ chộp được 1 chai Ngọc Điễm (Rhynschotylis Gigantea).
    Nhờ bác tư vấn giùm em cách trồng cho giống này sao cho nó mau lớn và ra bông đồng loạt đúng Tết(Nghinh Xuân) đễ đến đúng Tết năm tới là nó lại đúng hẹn tiếp tục chu kì ra bông.
    Cám ơn bác nhiều!
    :p

2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Cái giống Rhynschotylis này thì việc ra bông đúng chu kỳ hay không tùy thuộc hoàn toàn vào gene của cây mẹ. Ngày xưa các cụ thường chọn cây Ngọc điểm ra hoa đúng vào tết vì như vậy thì năm sau chắc chắn cũng đúng ngày tết nó sẽ ra bông, nhưng vì tết VN mình co năm nhuần nên chắc chắn sau 4 năm cây của bạn sẽ ra hoa sớm 1 năm (năm nhuần có 13 tháng), nếu cây lan cũa bạn ra hoa vào NOel thì 100% nó luôn ra hoa vào Noel, tới nay mình chưa thấy ai can thiệp được vào chuyên này(nếu ai biết thì chỉ giáo với).Thường thì cây nào ra bông đúng tết khoảng 29 hay 30 tết nở giá cao hơn hẳn những cây khác(lâu lắm rồi mình có mua 1 cây giá 30k, lúc đó giá loại này chỉ là 5k thôi vì người ta đảm bảo nở đúng tết, mình trồng nó cũng lâu lâu lắm mà nó k nhảy con mặc dù đã tìm đủ cách rồi). Hiện nay ở thị trường VN có 4 loại ngọc điểm:
    1. Loại hoa trắng chấm tím (thường thấy nhất)
    2. Loại hoa trắng tuyền (có nhiều ở miền Trung VN)
    3. Lan nhập của Thái hoa màu đỏ (tuyền 1 màu, bên Thái gọi là cây Red Siam)
    4. Lan nhập của Thái hoa màu trắng tuyền (loại này lá ngắn).
    Tiếc là tết vừa rồi mình không chụp lại hình nên không minh họa cho bạn coi được ...

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Rhynschotylis Gigantea mà bác mua chắc là loại màu đỏ tuyền hoặc trắng tuyền, chứ loại thường thì chỉ thấy người ta trồng lan rừng giá rẻ mà mau ăn. Rhynschotylis Gigantea nếu là cây mô em nghĩ chắc phải trồng trên 3 năm mới cho hoa, đấy là bác trồng, chứ cho em trồng thì có khi phải mất đến 10 năm :)

4. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác Muggle!về chuyện ra bông của loài Ngọc Điễm,em đã biết rồi.Em chỉ muốn nhờ bác nào thực sự có kinh nghiệm uốn nắn cho cây ra bông đúng lúc chỉ dẫn thôi.

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Em nghĩ có thể điều chỉnh được dựa trên các điều kiện ra hoa của từng loại cây như nhiệt độ, ẩm độ hoặc quang kỳ. Hồi trước em đã điều chỉnh được sự ra hoa của loài Dendrobium crummenatum bằng nhiệt độ. Loài này rất siêng ra hoa, thỉnh thoảng để ý thấy vào những đêm lạnh đột ngột trở mình phải kéo chăn đắp lại cho ấm thì khoảng 1 tuần sau đó cây sẽ nở hoa. Em chọn những cây Dendrobium crummenatum đủ điều kiện ra hoa cho tất cả vào một căn liều phủ bạt nhỏ, bên trong bỏ 1 vài cây nước đá sao cho nhiệt độ giảm xuống từ 5-7 độ, sau một đêm mang ra treo lại, khoảng sau 1 tuần sau thì hoa nở, hoa của loài này rất đẹp và rất thơm nhưng có điều rất chóng tàn.

Rhynschotylis Gigantea ra hoa do quang kỳ, vào tháng 10 âm lịch ngày ngắn và đêm dài cây sẽ đâm hoa, đến khoảng tiết xuân nở rộ, hoa được 1 tuần. Quang kỳ phụ thuộc vào chu kỳ quay của trái đất quanh mặt trời kết hợp với lượng mây trong mùa nhưng cũng khá ổn định. vậy tại sao có năm hoa nở đồng loạt trước tết nhưng cững có năm hoa nở sau tết! em có khoảng 200 chậu Rhynschotylis Gigantea cùng một điều kiện chăm sóc nhưng cũng bị như vậy. Em nghĩ ngoài yếu tố quang kỳ ra chắc chắc có thêm yếu tố nhiệt độ hay ẩm độ gì tham gia vào quá trình của trổ hoa Rhynschotylis Gigantea, thắc mắc này chắc phải nhờ anh lanviet cùng các chuyên gia giúp đỡ rồi.

6. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    wow!
    Cám ơn bác lamvn nhiều,đây sẽ là những kinh nghiệm rất bổ ích cho em.

7. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Để cây Ngọc điểm ( đai châu) ra hoa đúng tết là điều không thể với kỹ thuật của chúng ta.Mình có Kinh nghiệm hơn 10 năm trồng ngọc điểm ( trồng ít nhất 5- 10 tấn).Theo mình thấy ngọc điểm bắt đầu ra hoa từ trước tết 1,5t cho tới sau tết 1 tháng. Cây năm nay nở đúng tết nhưng năm sau nở sớm hơn hoặc muộn hơn là bình thường, không thể giải thích được. Cây Ngọc điểm ra hoa phụ thuộc cùng lúc ba yếu tố : nhiệt độ, quang kỳ, sức khỏe của cây ( cây càng khỏe ra hoa càng sớm), để tìm ra công thức kết hợp 3 yếu tố này chắc phải dành cho các nhà khoa học thực thụ, chứ nông dân như mình thì thua!!!Kinh nghiệm cho thấy bạn trồng khoảng 10 giò Ngọc điểm là chắc ăn có hoa chơi tết.
    Bạn trồng Ngọc điểm cấy mô thì hơi bị" Nhẫn" đấy, nhanh nhất 5 năm mới có hoa để ngắm. Chúc bạn thành công.

8. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy chắc em kiếm mấy bà Miên mua vài kí-lô về trồng là ăn chắc nhất :(

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    ra Hoàng Văn Thụ mua, 35k một kí bạn ơi!
    Về ngọc điểm, mình không biết cách làm cho nó ra hoa đúng thời gian mong muốn..nhưng có cách chữa cháy khi cây ra phát hoa quá sớm trước Tết...đó là vác nó vô chỗ râm mát..và tưới nó bằng urê pha thiệt loãng..2 ngày 1 lần, làm như vậy..hoa sẽ nở chậm hơn khoảng 1 tuần!:)
    thân!

10. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn Orchirs, theo những kinh nghiệm của mình về trồng lan Ngọc điểm. Thì để cho chúng có thể ra hoa được đúng dịp tết nguyên đán thì bạn phải chọn cho mình một nơi trồng có độ ẩm không khí cao. Nhiệt độ mát, nếu hứng được hướng ánh sáng ban ngày thì tốt nhất. Khi mùa mưa ngần kết thúc bạn nên tưới ít nước lại thì chúng sẽ ra hoa đẹp hơn và ra hoa nhiều

11. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Chào tất cả các anh em , cho Đạt hỏi này tí nhé : Hiện nay mấy chậu ngọc điểm ở nhà gể mọc không theo chật tự nào cả , làm mất vẻ đẹp tổng thể của cả chậu , vậy mình có nên tỉa bớt gể không nếu có những gể cái mọc trực tiếp từ thân .

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cho GC hỏi thăm: "gể" là cái gì?, chơi phong lan nhiều khái niệm lạ quá cứ phải đọc đi đọc lại bao nhiêu bài mới mò ra đựoc, mệt quá!

13. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Gễ mà chị cũng không biết nữa à ! Mấy bé lớp một mới học vần e-gờ còn biết nữa à ! :D

14. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Chị GC ui, em mạn phép sưã lại như vậy nhá, chị đọc hiểu chưa?
    @candat: chỉ nên tiả bỏ rễ chết thui, tiả nhiều quá làm yếu cây đấy, riêng mình thì thấy rễ cũng đẹp mà....

15. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Oạch!
    Cảm ơn mọi người, GC hiểu rồi! hì hì, hóa ra là rễ!
    Mọi người thông cảm nhá, GC biết ít về phong lan lắm, hôm nọ phải ngồi chát lia lịa với GBL mới biết 'dớn' là cái gì đấy, hihi!

16. ngocanh

ngocanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Một cây Ngọc điểm đẹp là phải có bộ lá xanh mướt khoẻ mạnh không bị khuyết lá nào cùng với bộ rễ to xòe đều. Những cây như vậy là có giá lắm đó bạn. Muốn rễ đẹp thì phải giữ cho môi trường xung quanh được ẩm và thoáng, nếu khô thì rễ sẽ khô héo và xẹp lép rất xấu.

17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Cám ơn Muggle , và gởi lời xin lỗi đến chị GC . Thì ra rễ to dài là đẹp hả ,cây của đạt giống như ngocanh mo ta vay đó , Vậy mà Đạt thấy nó mọc tùm lum nên muốn cắt bỏ đi đó chứ . cám ơn các bạn .

18. ngocanh

ngocanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên treo cây ở chỗ cao cho rễ mọc dài xuống gần chạm đất rồi bó lại thành cụm cho gọn gàng thì cũng đẹp lắm. Hoặc trồng trong chậu lớn rồi canh sao cho mỗi lần ra rễ mới thì hướng cho nó đâm vào bên trong chậu, lâu ngày sẽ được 1 cây Ngọc điểm có bộ rễ xoè đều trông đẹp như rễ cây đước vậy.