Riccia của codai

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi codai, 6/9/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Vài hình về Riccia trong bể của codai

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Sao cây của codai bể nào cũng thở hổn hển sướng thế chứ, dạo này bể mình cây khó thở quá. Hình codai chụp khỏi chế luôn, cái máy còi của miình không tài nào chụp được, thèm quá thôi

3. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    chắc bác codai dùng loại dopping gì đó hay sao chứ em cũng đã tắt máy lọc, có Co2, đèn cũng tạm được chỉ thấy thở sủi tăm, hôm này qua hôm khác thì bọt o2 to tướng thôi chứ không hổn hển phì phò nhưng thơ mộng như của bác codai. Chắc em phải dùng đèn spotlight để chiếu thôi. à mà bác cỏ dại chụp một cảnh cận và thêm một cảnh toàn cho em với. Chứ bác cứ chụp góc đẹp thế này thi em phải xem đi xem lại mấy hôm để tưởng tượng ra bể toàn cảnh của bác codai

4. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bác cò dại chụp giọt khí hay thiệt . em bắt chước hoài ko được.. chắc tại máy em có 2.0 thui . em cũng thử vài tấm nè. nhưng là hình hồng hồ điệp . hơi lạc đề chút . nhưng nhờ bác codai choyý kiến hộ em nha ..cảm ơn :D

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Mãi đến bây giờ mấy cọng của em chỉ có những chấm nhỏ li ti trên là chứ chưa "luyện" đến tầng "thở" như của các bác. Chắc các bác dopping gì roài :)

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    dep qua
    dep qua
    chac khoang chuc nam nua em se lam 1 cai cho hoanh trang
    hix
    gio di dau co ho ao la em chi truc nhay xuong xem co bui thuy sinh nao khong

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Them vai hinh cua Thanh ho diep trong be trong riccia cua codai ( xin loi cac bac may codai khong go tieng Viet duoc nua , khi nao chinh may lai codai bo dau lai sau)

Goi tam vai hinh vi khong bo dau duoc , de cai may lai se viet them :)

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tại sao riccia của bác codai lại chìm, bác buộc vào từng viên sỏi đấy ạ ?

9. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    bể bác codai đẹp wé. sao em ko tài nào chụp được những giọt sương long lanh như bác .....chắc phải vát máy qua ...học chụp thui .

10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    hehe, nhất định là anh codai dùng dopping cho cây rồi! hổn hà hổn hển khiếp quá!

Mà trình độ chụp ảnh cũng 'khiếp' luôn!

GC đang có í tưởng tổ chức buổi nói chuyện chuyên đề về "hướng dẫn chụp ảnh cây thủy sinh" cho hội off SGN. Người 'thuyết trình' (nghe oai quá!, hehe) là anh codai, mọi người ủng hộ không? :lol:

@ndl: ngoài buộc riccia lên đá, lũa, người ta còn dùng phương pháp rải riccia xuống nền bể rồi rắc sỏi vụn đè lên trên. Sau một thời gian riccia phát triển sẽ mọc rễ ăn vào nền. Nhưng nếu phát triển dày quá thì chúng cũng sẽ lại bung lên (vì chân rễ riccia yếu không bám chắc được vào giá thể cũng như nền), khi ấy lại phải dùng sỏi rải đè lên trên tiếp tục.

Ngoài ra tropica còn hướng dẫn dùng ngưu mao chiên hoặc cỏ thìa để trồng chặn không cho riccia bung ra khỏi nền, ndl tìm đọc lại bài về Ngưu mao chiên của tropica mà xem!

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Ô...... mọi người cứ như là lần đầu tiên được xem ricia thở hay sao ấy :D chẳng cần phải doping gì cả. Em thấy cứ mỗi buổi chiều đi làm về ngồi ngắm bể là ricia nó thở trắng xóa, nhất là bể bác aquatichung. Nhiều khi không chụp được ảnh vì chúng nó bắt sáng chói chang, nếu không có filter thì chịu luôn hik hik.

Nền ricia này bác codai lấy sỏi đè lên ricia thôi mà, cách này đã được áp dụng rộng rãi rùi hi hi

12. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Riccia kia anh codai buộc trên vĩ kiếng ( mỗi vĩ có kích thước bao nhiêu thì tùy hỉ ) . Sau đó dùng sỏi lấp các cạnh kiếng nhô lên .
    Hơn nữa Riccia chính xác hoàn toàn là loại ko rễ, ko thể bám vào bất cứ đâu , do đó để cố định riccia ta luôn phải dùng sỏi , dùng chỉ hoặc chỉ cước . Ngoài ra có thể dùng các loại cây đẻ con nhanh ( dạng bò theo dây ) như: ngưu mao chiên , hoàng quan thảo ( cỏ lưỡi mác ), cỏ đỏ ...v...v .... để cố định ( cách này tuy ko bền nhưng trên cánh đồng riccia có vài cây tô điểm sẽ thu hút hơn ).

Theo Vio nghĩ , có dopping hay ko cũng ko quang trọng, chẳng qua cũng chỉ có tác dụng phụ trợ thêm thôi . Trước mắt cây phải thực sự khoẻ , quá trình bài tiết cao ----> quang hợp mới tốt . Cây ko khoẻ cho dù có đk ás hợp lý , CO2 vừa đủ , hay dopping đi chăng nữa cũng khó mà bài tiết tốt được .

13. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    cò dại chỉ biết bay và hay mắc bẩy cò ke thôi nhưng cỏdại thì lại biết chụp hình :) Hình rỏ hay không là do khi chụp mình canh nét có chuẩn hay không thôi , cũng có thể là khi chụp bị rung tay , nhất là ở những tốc độ dưới 60 . Chứ còn lúc nào cũng 125 - 11 :p thì làm sao mà mờ cho được. Máy chỉ có 2.0 vẫn chụp đẹp như thường , quang trọng là mình để cho nó ở kích thước chuẩn của nó , nếu có dùng vi tính phóng to thì đừng quá tay nếu không thì rạn , vở hạt , mờ là chuyện đương nhiên . Giống như xem tivi có màn hình 100 inch mà đứng sát bên vậy .
    Hình Riccia codai chụp bằng máy Sony 5.0 Dưới đây là vài ảnh mà codai chụp bằng máy Olympus cà tàng mà hôm đi off ở Bình Dương . Aquarius nhìn xem thử có gì khác nhau không ?

Hoa dại này chỉ có 5mm mà thôi

Aqurius cho codai góp ý tí ti :p Codai nhìn những lá Rotala không bị ngược sáng mà vẫn mỏng rất đẹp , nhưng codai không biết tuổi thọ nó sau này có cao không nữa. Trước đây codai nghỉ nó đã sống thọ vì nó có nhiều râu :p

Hic, nếu chỉ mà chụp được liền thì codai cũng đã có giải nhiếp ảnh vùng Châu Á gì đó như những thằng bạn cùng chung khoá học cách nay 20 năm rùi, ít ra thì cũng có cái studio để kiếm cơm....sườn :) như anh em bạn

Trong bể này codai không có dùng dopping. Đúng như Coi nhận xét , đối với Riccia chỉ cần điều kiện môi trường sống hoàn hảo là cây thở rất nhiều. Mà có lẽ chúng ta không cần dopping vì cây cối cũng giống như con ngừơi , tự bản thân các tuyến nội tiết , hay là ở những mầm lá đã tiết ra đủ những chất có thể coi là dopping rồi , mà lại an toàn nữa

Đúng như GC và Coi đã nói chỉ cần rải sỏi là có thể có một thảm riccia tuyệt đẹp mà lại tự nhiên

Trời ! Cám ơn các bác đã có lời khen tặng , nhưng codai bao giờ cũng chỉ là cỏ dại dưới tán những cội cổ thụ trong làng nhiếp ảnh , không khéo các bật tiền bối cho là codai thất lể. Thân!

Codai không biết đèn spolight là đèn gì , nhưng codai có một lời khuyên là không nên dùng ánh sáng quá mạnh hơn nhu cầu sinh lý của cây để làm cho cây nhả O2 thật nhiều , vì làm như vậy nhiều O2 cũng đồng nghĩa với nhiều rêu tảo :(

Coi có nhận xét của một nhà chuyên nghiệp ,codai bái phục , Ánh sáng từ những bong bóng O2 gần như là một nguồn sáng mạnh , chứ không như ánh sáng bị hấp thu một số bước sóng bởi những vật quanh ta , những bước sóng còn lại cho ta nhận biết vật thể đó và màu sắc của chúng vì vậy chúng không quá sáng và dể chụp . Codai còn nhớ một lần đã bị thầy cú đầu đau điến khi dùng máy ảnh ngắm chụp ảnh mặt trời phản chiếu trên gương mà không dùng kính lọc . Sau này codai mới đựơc các sư huynh bái tổ trước codai cho biết là làm như vậy rất dể bị đui mắt thần hay mắt tiên gì trong máy ảnh lém :(

14. vinhth

vinhth Member

Thích đã nhận:
    5
    Bac "cỏ dại" này cũng có nhiều hoa tay quá hể. Chắc thời trẻ "đắt đào" lắm.

15. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    trùi ...HHĐ của em vậy mà anh co dai kiu là lá mỏng sao?...ko đâu, thân to , đốt khít, lá dày và đỏ đậm. cây lên gần đèn mà . tại em cứ cố tìm cách chụp cho thiệt gần để lấy hình giọt sương ....nhưng ko bít sao ...máy của em chụp gần thì cái cây đằng sau lại rõ nét hơn cây muốn chụp. (hehehe ...hồng hồ điệp của em trồng chưa có đối thủ à nhe.. :D )..còn đây là thanh hồ điệp...nhưng cũng ko lấy được gần hình giọt oxi..

16. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Vio nói làm anh nhớ đến cách đây nhiều năm một anh bạn mua 1 thảm riccia từ hàng caoquý kích thước 10x10cm với giá 120.000vnd, khi đó HAN chưa có nên sau đó khi bị hỏng chân đám riccia bay lên và anh ta để thất tán.

17. aquarius

Thích đã nhận:
    19
    anh codai cho em bít rõ hơn 1 chút về tốc độ ko ? chỉnh tốc độ ở đâu ..và như thế nào là tốt .máy của em hình như tiêu cự chụp ko được gần cho lắm ....để càng gần ..hình càng mờ ..em toàn chụp với size lớn ..rùi khi post thì resize nhỏ lại cho rõ nét ..nhưng ko bít sao ...vẫn ko đạt hịu quả ...nên cứ nghĩ là máy 2.0 nên độ phân giải ko cao . máy của em nè ...canon. power shot S 200...
    zoom lens 5.4 -10.8 mm 1:2.8-4.0
    2.0 mega pixels
    đó là những số liệu từ máy của em ...anh rành máy ..có thể cho em bít máy này chơi được ko ạ ...chứ sao em thấy chụp chán wé ...cảm ơn anh nhìu nhìu :D

18. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hic ! đã nói là không phải cò dại rùi mà aquarius còn bẩy codai nửa , chụp hình lấy nét ngay cây đuôi chồn lớn , hay là đại bảo tháp (Limnophila aquatica) ở sát phía tay phải mà đi hỏi codai là tại sao bọt oxy trên thanh hồ điệp tại mần siu mà không rỏ. Về nguyên tắc máy ảnh gần giống như mắt người , ảnh chỉ thật sự rỏ nét khi ảnh lộn ngược của ảnh chính sau khi đi qua thuỷ tinh thể ở mắt người hay những thấu kính ở máy ảnh rơi đúng ngay đáy mắt hay điểm vàng nơi có những tể bào hình que và hình nón. Tùy theo vị trí của ảnh bị lệch ở trước hay sau mà thuỷ tinh thể ở mắt dầy lên hay mỏng đi để điều chỉnh , tương tự trong máy ảnh những thấu kính sẽ thay đổi vị trí để lấy nét . Ngoài những điều nói trên còn phải nhắc đến khẩu độ giống như sự co giản của đồng tử ở mắt người khi cường độ ánh sáng mạnh hay yếu . Nói tóm lại có thể nói máy ảnh tương tự như mắt người nhìn đâu thì ở đó thấy rỏ . Ngoại trừ trường hợp khi codai mới biết yêu , codai nhìn bên phải nhưng bên trái codai thấy rỏ hơn vì nơi đó có ....người xưa của codai hay là cỏ mai đang ở đó. :)
    Aquarius cho codai hỏi có phải mấy cây hồng hồ điệp ở phía tay trái là mấy cây mà Aquarius nói là không có đối thủ không vậy? :p

19. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Anh Aquarius + codai lạc đề rồi ! Hìhì . Hay bác codai mở CLB chụp ảnh rong đê.
    Anh Rius ơi , theo ảnh anh chụp thì CO2 phân tán ko được đều thì phải . Em chỉ đoán vậy thôi. Hìhì. :p

:p Hồi đó em mua rẻ hơn được chút chíu . Chừng 70K / vĩ 10 x 7 cm. Em còn nhớ ngày đó cũng có mua một ngôi nhà riccia . :D Riccia được buộc vào những vĩ kẽm , và các vĩ kẽm kết với nhau ( bằng chỉ ) thành hình ngôi nhà , thích quá khiêng về bỏ vào bể được chừng 2 ngày thôi là tróc nóc , giống như nhà lá mà chỉ còn cái khung :lol: Ko phải tại người bán mà tại trình độ em lúc ấy tệ quá , thích thì cứ mua chả cần nghĩ là nó sẽ sống hay ko . Chỉ trách lúc đó sao ko có ai cản mình , thế là 300K đi theo riccia ;)
    Bởi vậy đến giờ này Vio có ấn tượng đặc biệt với riccia . Nhìn là nhớ . :D

20. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thành thật xin lổi Aquarius , tại vì codai cắt kết nối để gỏ bài sau đó nối lại và gửi thì lại thấy bài của Aquarius post lên nên trả lời không có đúng hết ý. Thường thì codai chụp máy nào thì qua thời gian sử dụng mới biết rỏ những ưu khuyết điểm của máy mình đang sử dụng. Trước đây khi chuyển từ máy cơ sang máy kỷ thuật số codai rất buồn có khi tưởng như giải nghệ vì không tiếp cận được những máy móc quá ư là rắc rối , nhưng rồi từ từ cũng quen . Nếu nói về máy chụp hình thì codai này còn phải học ở Coi rất nhiều . Vừa rồi dự định tậu một con hơi chuyên nghiệp hơn codai đã hỏi ý Coi . Còn về khẩu độ và tốc độ nếu không rành thì vẫn có thể để chế độ tự động là máy tự chỉnh cho mình sau đó từ từ rút kinh nghiệm . Căn bản thì đơn giản nhưng áp dụng vào thực tể thì như codai đã từng đốt không biết bao nhiêu là tiền cho phim (thời codai còn chụp bằng máy cơ )và những đêm không ngủ để ngắm ảnh mình hay người khác chụp còn hơn bây giờ ngắm hồ cá nữa , có khi tắt đèn đi ngủ lại nghỉ ra điều gì đó lại mở đèn lấy ảnh ra ngắm tiếp. Để trả lời là máy của Aquarius chơi được hay không ,xin lấy một dẫn chứng là máy của cụ Võ An Ninh có tuổi hình như còn lớn hơn tuổi của codai nhưng những bức ảnh Cụ chụp thì codai có đến cuối đời cũng không theo kịp. Còn như muốn chụp thật đẹp ảnh bọt O2 mà đơn giản và dể chỉ còn có cách mua ống kính chụp cận , hay ống kính chụp phóng to và một thân máy chuyên nghiệp nghe nói đâu giá ở trên cung trăng , codai đang nằm mơ nó đây. Thân! :)

Trời ạ ! cứ vừa post bài lên là lại thấy có bài post trước mình , có lẽ trả lời đến ngày mai luôn mà không đúng ý qué :)

Só ri vì có người hỏi nên codai mới trả lời chứ bộ :) :)