Riêng 1 góc trời :D

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi coi77, 21/10/10.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mạn phép cụ Mig21 cho em lấy tên bể "Riêng một góc trời" của cụ để đặt cho bể này của 1 người bạn thân của em. Cô bạn của em ở trên gác thượng của 1 ngôi nhà nhỏ trên con đường sầm uất của Hà Nội, mặc dù công việc kinh doanh phải đi suốt đến đêm hôm mới về nhưng lúc về nhà là cô ấy lại thưởng cho mình những giấy phút ngồi ngắm bể để tiêu tan hết mọi mệt mỏi trong cuộc sống.

Thông số bể:
    - Kích thước: 108 x 38 x 38. Vì căn phòng khách đồng thời là phòng ăn khá nhỏ nên chiều sâu của bể khá khiêm tốn. Bể kính 8mm dán không kiềng, giấu keo (made by Hovanten).
    - Đèn: Aqua Japan 4 bóng 90, hiện tại chỉ thắp 2 bóng thời gian từ 12h-22h.
    - Lọc: 1 Atman EF2.
    - Co2: có, 2g/s
    - Nền: ADA Aqua Soil Africana, Power sand Special.
    - Cây lúc ban đầu chủ yếu là những loại dễ sống và dễ... xin :D như cỏ bợ, cỏ tóc, một vài loại moss, rotala, CT cao, dương sỉ sừng hươu, ráy,...

Để phù hợp với không gian của căn nhà và phù hợp với phong thủy của chủ nhân, đề nghị không làm cảnh núi non, không dùng quá nhiều đá blah blah... Phương án đưa ra là cảnh 1 khu rừng ở đâu đó trên trái đất :p

Sau 1 tuần chuẩn bị phần cứng, các thiết bị được chuyển lên tầng 4 của ngôi nhà.... và 1 tuần sau đó, vào ngày 10/9 bể được chính thức khởi công.

Hì hụi từ 11h trưa với cái bụng lép kẹp đến 6h chiều 1 mình xoay vần thì bể cũng ra tý dáng lũa nhưng chưa có cây mấy. Dưới đây là hình ảnh của 2 hôm sau, sau khi đã được bổ sung thêm chút cây.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:09 AM ----------

Thêm hình ảnh chụp hôm 6/10/2010. Vì bận bịu nên thi thoảng em tranh thủ sau giờ làm mới qua chăm tỉa được cây. Phần còn lại là 2 chị em nhà đấy tự lo từ việc thay nước, cọ rêu nhặt lá... tạo công ăn việc làm cho doanh nhân lúc nông nhàn :D
    Bể đã có thêm thành viên là gần 20 chú mún đỏ. Tăng cường dàn sao nhỏ của bạn vponline (thanks bạn nhiều nhiều hiện tại dàn sao vẫn nhỏ thế và vẫn sống khỏe)

Last edited: 21/10/10
    OTN, maigialam, moceva and 12 others like this.
  2. zezo

zezo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Lọc EF2 có yếu quá so với hồ ko bác ơi .
    Góc trời này có vẻ hơi âm u ...
    Bác này hài nhỉ , doanh nhân mà lại làm nghề nông thì VN là cường quốc lâu rồi .

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Nước trong thật đấy, tên bể hình như là đã xem ở đâu rồi ý nhỉ ??

coi77 thích bài này.
  4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bể anh Coi ra tay thì coi như ổn rồi!
    Nhưng em thấy mép tiền cảnh hơi nhấp nhô, ảnh hưởng tới "đại cuộc". hihi

coi77 thích bài này.
  5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm nay nhân ngày phụ nữ Việt Nam, ghé qua thăm cô bạn và lắp thêm cục đếm giọt Co2 tiện tay cua 1 vòng tỉa bớt. Sau gần 2 tuần mà cây mọc um tùm, CT cao vọt cả lên mặt nước, buồn nhất là quả rotala super red của anh Newone tặng thì tự nhiên thối gốc toi mất. Mặc dù mấy hôm trước cô bạn gọi đt báo cáo là cây đỏ đấy rụng lá nhiều lắm, mình nghĩ là nó rụng lá cũ dưới gốc thôi ai dè... haizzz

Quên mất ko chụp lúc chưa tỉa vì mải sửa cái bơm và lắp đếm giọt nên chỉ có ảnh sau khi chỉnh chang lại, nước đục ngầu :(

và đây là... Riêng một góc trời :D

Hiện tại thì thiếu cây nền phía trước trầm trọng, sẽ phải khắc phục sớm trong nay mai

@ 2 củ: Do tay mơ thay nước nên xô lệch nhiều lắm đó, lần nào đến cũng phải chỉnh sửa lại :)

P/S: Vô tình thế nào mà cái style này lại là style đạt GP của IAPLC 2010.

6. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Rêu buộc có vẻ hơi vội, không tự nhiên, không hợp lý cho sự phát triển bố cục sau này.

"Đậu lành" ở vị trí hiện tại cũng có vẻ không hợp khi chúng phát triển, Phê sợ chiều cao của chúng sẽ cao gấp đôi hiện tại

coi77 thích bài này.
  7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @cụ Phê: Như em đã trình bày trên phường, bể này mục đích là ngắm nghía thỏa mãn sự giải trí chứ ko phải bể thi đấu. Rêu nhiều chỗ em ko buộc mà bẻ cong vỉ kẹp vào :D đúng là nhìn ko tự nhiên thật. Anyway tuổi bể vẫn còn non lắm sẽ còn chỉnh sửa nhiều. Thanks cụ đã còm men.

Fairytale thích bài này.
  8. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    hình như cái bể này do em vận chuyển tận xe cụ thì phải hụt mát 50k :D

coi77 thích bài này.
  9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em thích cục lũa bên trái ở ver.1, ghét hai cục đá ở 2 bên ở ver.20/10, và ghét luôn cái cọng lũa ở giữa bể vì có cảm giác ngăn cách bể làm đôi.
    Tại cụ giấu nghề chứ ở trên phố thì ới 1 cái chắc cũng có vài cái đầu cho cụ sai vặt :)

coi77 thích bài này.
  10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hehe , thật là thiếu sót và kém hấp dẫn nếu không có ảnh minh họa cho đoạn này :

coi77 and Fairytale like this.
  11. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Một cánh rừng đang phục hồi sức sống rất nhanh, gốc trái còn một cây lũa chưa thấy rêu cột lên không biết chủ ý của Bác Coi77 thế nào về điểm này.

coi77 thích bài này.
  12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Công nhận gấu nhà Còi dễ tính thiệt chứ, tha hồ cho Còi vác nhíp kéo đi chăm tỉa cho....... chị em.....:D

caothaivu and coi77 like this.
  13. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Chắc cái gốc lũa bên trái chưa cột rêu cũng nhằm mục đích này, có lí do để chạy lại cột tiếp.

coi77 thích bài này.
  14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đúng rồi đó, nhớ dai phết he he

2 cục đá ở 2 gốc cây to ấy hả? 2 viên đấy kê chân lũa ko nó đổ, hôm set đã chôn khá chặt rồi nhưng 2 chị em nhà kia loay hoay thay nước nên đổ tùm lum cả.
    Thật tình thì cái bể nho nhỏ thôi có gì to tát đâu mà đã phải nhờ đến anh em hì hì...

Vì em toàn đến lúc ko ai ở nhà cả, có cô giúp việc mở cửa vào làm thôi, nếu điều kiện cho phép, em sẽ bổ sung hình ảnh cho sinh động ạ hì hì

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:16 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:12 AM ----------

Lý do là đang chờ vật liệu anh ạ :) đang tăm tia có loại moss nào phù hợp thì sẽ bổ sung thêm. Bể này chơi moss khá nhàn mà ko cần sài chiller vì nhà chạy điều hòa mát rượi 24/7.

Đồng chí bạn này là bạn thân của vợ chồng nhà em mà cụ, thi thoảng cả nhà vẫn kéo lên đây ăn vạ :D

Lê Tuấn thích bài này.
  15. caothaivu

caothaivu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    541
    Bể này mà làm sớm chút nữa gửi thi IAPLC 2010 vừa rồi thì chắc Cụ Amano lại đau đầu :laughing:. Cụ Còi thử buộc ít dáy nana vào lũa xem sao?

16. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Ừ thì cây lá nước đang sống ở đk như vậy, bây giờ sống như thế, trồng vị trí nào, ánh sáng như thế, thời gian thắp sáng như thế, cường độ như vậy, chết thì chết thôi sống kiếp mới cho sướng

17. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Chắc đúng thế bởi em thấy hình anh mới up có mép tiền cảnh lại khác, rồi lũa bên trái cũng khác. Anh lên thò tay 1 thể rồi.

18. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    cây nào có cột rêu thì mỗi cây 1 cục....chung 1 khu rừng nhưng lại "cây thì nhẵn thín cây râu ria" mà râu ria nhìn giống được bổ sung dao kéo hơi nhiều.......có cảm giác ko tự nhiên lắm.....

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Theo mình thì rừng tự nhiên thì sẽ có nhiều loại cây khác nhau, chỉ có rừng tái sinh thì mới có khả năng là giống nhau hoàn toàn. Như mình đã nói là bể còn ít tuổi (gần 2 tháng) còn phải bổ sung cây nhiều, nhất là phần những cây chưa kẹp rêu đang chờ vật liệu thích hợp. Với mình chơi thủy sinh, nhất là bộ môn bố cục này ko thể sốt ruột, 1 nhát đẹp ngay như bồng lai tiên cảnh được, cần phải theo dõi sự phát triển của bố cục để có thể chỉnh sửa và hoàn thiện sao cho tốt nhất.

Thân

datmoc, vocuc and Dungnv like this.
  20. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    bể của bạn có bố cục khá giống với bể của mình đó nên mình mới mạnh miệng đôi chút ....hihi....mình sẽ update xin ý kiến bạn nhé :) !!