Rọ đựng gà mồi Thanh Hóa.

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi cuhobo, 20/5/12.

1. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Sưu tầm được cái rọ đựng gà mồi của các cụ ngoài Thanh Hóa. Đang dự định lấy mẫu nhờ các bác có tay nghề copy một chiếc để treo trong nhà cho nó oách. Nhờ các bác có kinh nghiệm chém thẳng tay giúp,xem loại này có xài được không ợ.

chi tiết tí
    Gần hơn tí nữa
    Cảm ơn các bác trước.

Last edited: 20/5/12
  2. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Chào , cuhobo bác sưu tầm hay thế . nhìn là biết cổ vật đó nha.... hình thức giống nhau thôi .nó từa tựa như ở bình phước chỉ khác chổ phần đáy thẳng ,phía trước làm có thể mở cho gà ra và có may thêm miếng vải che cho gà đừng thấy bên ngoài .nhưng có nhược điểm gà gáy được....galusVu đang dùng đó hình như có up hình lên cho anh em xem rồi thì phải , già rồi hơi lẩm cẩm tí mà có gì không phải thì galusVu up lại cho anh em xem... mến

3. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    theo Anxuanloc thì cái giỏ này nhiều ưu điểm lắm nhưng cao nhất là xài cho mấy e gà mồi hung hăng sân cỏ. nghe gà bổi gáy mà đag làm kèo thì gáy om xòm.mà cái giỏ thì cho thò đầu ra được thế là ta bóp cổ là e nó nhưng gáy ngay.kakakka......

4. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Chào bác Sơn! cái rọ này do một chú em nhân chuyến về quê của hắn ở Thanh Hóa. Cũng khá chật vật hắn mới móc được từ bộ sưu tập các loại bẫy thú rừng của người anh họ. Cuhobo thấy hay hay pót lên để các bác ngâm cứu chém gió ,bổ sung vào bộ sưu tập box gà rừng. Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp của bác. Vậy thì phải kiếm cái khác làm mẫu rùi.
    Hy vọng có dịp được mời bác ly cà phê.
    @ Chú An! Hị hị tớ có rành về gà rừng đâu,trình nuôi còn ở giai đoạn phọt phẹt. Đang tầm sư học đạo.

5. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    [
    @ Chú An! Hị hị tớ có rành về gà rừng đâu,trình nuôi còn ở giai đoạn phọt phẹt. Đang tầm sư học đạo.[/QUOTE]

mổi miền có cách làm riêng thôi, có người dùng giỏ đệm, làm bằng ống nhựa ,cal đựng nước...nói chung cái nào củng dùng được ,chỉ có ưu điểm nhiều hay ít thôi...đang bằng tre thì gà đi nắng khỏe hơn và trông nó nghệ thuật. cuhobo để dành trong bộ sưu tập đi .chú có 2 cái nhưng cái nhỏ nó làm lâu rồi của 1 người bạn tặng nhưng gà mồi bây giờ to con từ 800g đến 1k đựng không lọt gà bác đành để vào bộ sưu tập coi chơi...nghe nói ở căn cứ 4 có bán đó ,tìm xem .bác củng đang sưu tầm giò bẩy nửa...vừa mới có 1 bộ giò chân cắm bằng sừng nai , đang tìm bộ giò làm bằng sóng lá dây bằng mây...còn bằng cước có rồi chưa nhận được, cháu xem ai có mách bác nhe hư củng được...

6. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    ráng kiếm dùm con cái ọ đựng gà mồi với.mùa tới con ôm con gà rặt đi đánh mà nặng quá (big size) ở chỗ con ko có chỗ bán. có 45kg àh.siêng gáy lắm.đặc biệt dàn cánh thì thả ra là nghe bạch bạch liền.dí gà trống nghe bạch bạch.kakaka.......

căn cứ 4 con xuống đó chơi quài mà có nghe ai chơi gà rừng dữ dằn hay làm bẫy gì đâu bác Sơn.toàn second hand! ko àh. có gì kiu con đi tìm cho nhanh nà.

7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chỗ anh cũng dùng loại giỏ này khi cắm dò thì lấy cái mũ cối úp lên che đầu con gà mồi đi, không thấy gì nó sẽ ko gáy.

8. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Sắp noen rồi, gà rừng xung lắm nha quýnh đã lắm, a/e đi bẫy coi chừng dậm phải mìn, lựu đạn nha, dạo này nhiều người thấy rồi đó, a/e cẩn thận nha. Nghe nói có mỏ vàng nên nguy hiểm lắm b-(

Last edited: 8/12/12
    Cu Gáy Tuyên thích bài này.
  9. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    cái này cháu đã nhìn thấy qua ở bảo tàng dân tộc học. hè.
    nhưng mà thấy kì kì

10. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    cái giỏ này nhìn chắc chắn lắm , em thì lấy ống nhựa.
    CÁCH LÀM NHƯ SAU:
    cho qua lửa 1 phần rồi dùng 1 thanh gỗ cỡ 8hay 10 cm trong lúc ống nhựa còn nóng mình dùng thanh gỗ đó đề từ bên trong ông xuống dưới mặt đất cho thành cái chân dứng giống như giỏ gà bằng gỗ (giống hình bán nguyệt vậy ), sau đó mình dùng gỗ hay miếng nhựa tùy mình che 1 đầu lại còn đầu kia mình dùng cưa mỹ nghệ cắt giống như mấy cái giỏ dựng thông thường (cắt xếu hơn 1 nữa cái ống còn 1 phần mình cắt thẳng lên) sau đó mình dùng gỗ hay nhựa tùy làm cửa khóa giữ gà nhớ dừng làm kín như mặt trước ,để hở ở phía trên của hình bán nguyệt 3 đến 4 phân , sau đó dùng cưa mỹ nghệ cắt hình chữ V (phần này là để cho duôi gà lò ra đó) tiếp theo mình đóng qoai đeo vào là hoàn thành rồi .Cách này cũng dễ thực hiên lắm mong mấy bác chưa có giỏ gà thưc hiện sớm để đi thu phuc vài e gà răc hiiii mong sẽ giúp đỡ đc chút ít .mong mấy bác thông cảm e chưa úp hình được
    THÂN MỌI NGƯỜI =;=;

Last edited: 28/3/13
    thèn thanh and Cu Gáy Tuyên like this.