Rồng đen hay quá bối???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi PRỒNG, 3/8/07.

1. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em định mua em này nhưng ko biết có đạt tiêu chuẩn không nhờ các tiền bối chỉ bảo???đang chả giá,chủ tiệm đòi $1.550us có được ko ạ để em bắc nay ????

2. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cá đẹp quá bạn ơi, mình cũng mới tập chơi cá rồng nên kh rành lắm.

3. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ừ lần đầu gặp là kết ngây nhưng lúc đó chủ tiệm chưa chịu bán,rù riếc bây giờ mới chịu bán giá $1.550us.

4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đẹp đó bác ,công nhân cá rồng có nhiều màu ghê đó , cái vẩy của nó đẹp quá

5. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình nghe nói cá rồng bên Mỹ bị cấm mà ,sao mình thấy nó rẻ quá vậy ,nếu rẻ thế thì xem lại xem có bị lỗi gì không ,mình nhìn sơ qua cũng thấy phần đuôi dưới hình như bị tât gần đít của nó ,bạn chụp hết lại xem
    Chúc bạn mua đc cá đẹp

6. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    .Ngoài ra theo như mình thấy thì vảy cũng có vấn đề.Cả 2 bên vảy đều không tròn hay chuẩn mà vảy thấy như bị tật và có hình thù không đẹp lắm.

7. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá rồng ben mỹ bị cấm bán huyết long và rồng đỏ,có màu đỏ là không được.

8. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Con này trông hơi quen quen. Không biết có phải ở tiệm cá khu Little Saigon không? Nếu phải thì con này trông cũng tạm được mà thôi, không có gì xuất sắc lắm. Quá bối với giá $1.550US thì là loại thật thường hay hình dạng không đạt tiêu chuẩn (xấu). Vảy không tròn là do bị lở vảy lúc trước, bây giờ đã lành nên vảy không được tròn là vậy. Trông con này có vẻ tướng xấu, Đầu cá, Thân cá, và có thể cả Đuôi, Kì không cân xứng.

Bạn PRỒNG nói bên Mỹ chỉ cấm bán cá huyết long (hay còn gọi là rồng đỏ) mà không cấm Kim Long (rồng vàng) là không đúng. Tất cả các loại cá rồng Á châu thuộc dòng họ có tên khoa học là: Scleropages formosus (huyết long, thanh long, hồng long, kim long hồng vỹ, kim long quá bối) và các loại cá rồng được lai tạo giữa các loài kể trên đều bị cấm MUA, BÁN ở Mỹ dù con cá có microchip trong người và có certificate. Cá rồng trắng (ngân long hay còn gọi silver arowana)/ đen (black arowana) châu Mỹ và cá rồng Úc châu là được quyền mua bán ở Mỹ mà thôi.

Last edited: 3/8/07
  9. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Quên nói thêm: Nếu bạn cảm thấy thích con này thì cứ mua về mà nuôi. Muốn có con đạt tiêu chuẩn hạng cao trong hàng Quá bối thì giá phải gấp đôi cho 1 con nhỏ cở 6-7 in. Nếu bạn không có kinh nghiệm nuôi cá rồng hay các loại cá cảnh nói chung thì dù có mua con Quá bối hạng nhất lúc còn nhỏ thì sau này lớn lên cũng chẳng là hạng nhất. Quan trọng nhất là giữ cho nước hồ cá thật tốt.

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đây là 1 con QB nhưng chất lượng kém ở màu sắc chỉ vàng nhạt,ngoài ra chắc còn 1 số lỗi khác nên giá mới rẻ như thế.
    Nếu tại mỹ tiệm cá bán ra giá 1550usd 1 con QB cho dù chỉ lỗi nhẹ thôi thì chắc phải buôn ngược về malaysia quá.
    bạn nên xem xét lại thật kỹ đuôi,râu,mắt,con này khả năng đuôi nhỏ & bị tật rất cao.mình đã thấy rất nhiều con cá lỗi to cỡ 40cm mà đuôi chỉ bằng 1 con cá size 20cm.cho dù các phẩm chất khác đều rất ok nhưng nhìn chung sẽ rất mất thẩm mỹ.
    Bạn chụp thêm 1 số hình toàn thân để anh em góp ý chính xác hơn.

11. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy thì con này ko đạt rồi,anh LACVIET cho em hỏi tại sao mỹ cấm bán cá rồng châu á vậy anh???em thích cá rồng đỏ lắm mà mua ko được thiềt chán ghê...cảm ơn anh LACVIET..

12. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Đạt tiêu chuẩn hay không đạt là do tự ý thích/ hoàn cảnh của mỗi người. Đối với một người có thể mua cá rồng phẩm chất cao khá dể dàng thì con này tuyệt đối không đạt tiêu chuẩn về loại cá Quá Bối, nhưng nếu đối với một người bao nhiêu năm trời tìm kiếm cá rồng, bây giờ mới kiếm thấy con này thì đối với người đó con này là nhất rồi vì nếu không mua thì không biết đến bao giờ mới kiếm được một con khác, chắc gì sẽ được con cá có phẩm chất khá hơn? Nói như vậy không có nghĩa là bạn phải mua con này liền nhưng nếu bạn ráng tìm hiểu biết đâu sau này có cơ hội mua một con cá bạn ưng ý. Nếu bạn đã thích cá rồng đỏ thì nên để giành tiền để sau này có cơ hội mua một con cá thật ưng ý và tốt. Con Quá Bối này trông có vẻ bị còi (già mà nhỏ con).

Theo luật của Mỹ, Mỹ cấm MUA/BÁN/NUÔI cá rồng châu Á trong nước Mỹ vì cá rồng châu Á nằm trong danh sách các loài động vật có nguy cơ bị tuyệt chủng ngoài thiên nhiên cho dù chúng sinh sản trong môi trường nhân tạo. Chỉ khi nào cá rồng châu Á không còn bị nằm trong danh sách các loại vật cần được bảo vệ vì nguy cơ tuyệt chủng ngoài thiên nhiên thì điều luật cấm mua/bán/nuôi cá rồng châu Á được bãi bỏ.

13. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    con này nhìn hùng vĩ quá ko biết chừng nào em mới sở hữu 1 em như vậy!!!!!!!!

14. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thêm 1 ít tin tức về em này thì con này rất là dữ. Nó sẽ đi theo bạn xung quan hồ để xin đồ ăn. Tay nguoi nó còn dám đốp nói chi là thức ăn cho nó. Cho nên chủ tiệm phải đề là xin đừng dụng vào hồ. Em đã từng thử để tay lên thành hồ và thấy nó lao tới ghê hồn lắm, mấy người đứng coi còn giật mình và kể cả chủ tiệm. Cho nên ai mà muốn mua 1 con cá rồng xung như cá la hán thì em này là lý tưởng.

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Em này xung quá.Bạn cho mình hỏi thế vóc dáng có bị lỗi gì không sao giá rẻ thế?giá đó mua tại malay 1 con QB nhỏ thôi.Con lớn chẳng có con nào rẻ hơn.

16. highback

Thích đã nhận:
    0
    Nói chung con này thì thật sự ko phải gọi là đẹp. Nếu tính điểm từ 1 - 10 thì em sẻ cho nó là khoảng 6-7 điểm. Con này thì màu nó nhìn củng vàng khoang như 20k vàng :laughing: nhưng lại ko vàng bằng những em gọi là vàng 24k cho mấy em quá bối. Bộ đuội thì có vẻ hơi nhỏ cho hình dáng to con, mập mạp của nó. Cờ duới của nó thì có tí tật. Còn vảy cá thì chắc em khỏi nói thì mấy anh cũng nhìn thấy rồi. Em không biết tình trạng về sức khỏe của nó nhiều. Chỉ biết là con này háo ăn lắm. Mình mà ko để ý mà để tay gần hồ thì là nó phóng tới nhanh như là đả bị bỏ đói mấy tháng. Có đều lạ là nó không cắn con mấy con cá dỉa nuôi chung hồ. Dáng bơi thì hùng vĩ lắm chắc nó dử nện bơi ko sợ ai hết, đuôi xòe, chậm .

17. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh highback ơi cho em hỏi cali chổ nào bán cá đẹp vậy anh ??????

18. highback

Thích đã nhận:
    0
    Em củng không rành về chỗ bán cá đẹp anh ơi. Thường thì cá đẹp thì hiếm lắm mà giá cả củng trên trời ko àh. Nghe xong là đau tim lắm. Xback mà loại đẹp thì khoảng $5000-7000 đô cho 1 con khoảng 6 inches, red thì cung khoang $3500+ cho 1 con đẹp. Cho nên anh hỏi em thì em củng mù đuong mà trả lời cho anh.

19. LacViet

Thích đã nhận:
    547
    Nếu highback đã nói như trên thì mình cũng đã được chiêm ngưỡng dung nhan con cá này rồi nhưng cách đây cũng vài tháng rồi nhưng lúc đó mình thấy con này không có điểm nào xuất sắc nên không để ý coi cho rõ. Con cá này bị còi, nhỏ con, khó có thể lớn bằng kích thước bình thường, 3 cái đuôi nhỏ, mình thon dài không có tướng hùng dũng, màu sắc hơi nhạt nhưng vì chung quanh hồ màu sáng nên không được nổi bật. Chăm sóc con này kỷ thì màu sẽ lên đẹp thêm, nhưng có điều tướng xấu thì không làm gì được.

20. highback

Thích đã nhận:
    0
    Em củng coi nó cách đây mấy tháng ròi. Khi nghe chủ tiệm bán em củng bất ngờ. Em thích cái tính hung dữ, háo ăn của nó, ko sợ ai cả. Em huyết long của em mà tay mình dụng vào kiếng là nó sợ chớ còn mình mà đứng gần cách mấy thì ko hề gì hết vẩn cứ bơi ung dung. Còn hình dáng thì em ko có ý kiến tại vì mình và đầu thì ko có cân xứng tuy là nó spoon head.