Rồng gì đây các bác ????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi caca_153, 28/7/07.

1. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới tậu 1 em hình như là KLU để nuôi thử, các bác cho hộ ý kiến nhé.
    Hồ 1,2x0,45x0,54m định mua thêm 1 con CLHV hay Thanh Long thả chung cho vui cửa vui nhà, có nên ko các bác nhỉ ???

2. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu đinh mua thêm KLHV thì nên thanh lí em KLU này đi thôi. nuôi chung làm sao được mà bác. nếu có dk thì mua KLHV, đừng chơi TL làm gi. bao giờ có cá mới, up lên cho mọi người xem nhé.

3. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn XuanHuySS đã cho ý kiến.
    Vậy xin hỏi bạn KLHV nên mua ở đâu? giá như thế nào nhỉ? mình ở HCM. Cách phân biệt với các loại khác ra sao vì có đọc trên 4R nhiều rồi nhưng ra hàng cá, nhiều cá quá nhìn hoa cả mắt, chẳng biết con nào là con nào cả (hì hì, mới biết ngân long, lim long úc, thanh long, huyết long, quá bối, còn lại thì thấy giống nhau lắm rất khó phân biệt).
    Cám ơn trước các bác nhé ! :applause: :applause: :applause:

4. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    KLHC bạn có thể ra cửa hàng hồng anh trên đường nguyễn đình chiểu,cao quý hoặc khu nguyễn thông-lí chính thắng,khi mua nên tìm người có kinh nghiệm đi cùng để tránh bị chém

hok nui KLU nữa thì thanh lí cho mình nha,đang tìm 1 em :p

5. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn nên wa anh long đi
    anh mới về cá đó
    hôm wa mình có đi mua cá mối bên lý chính thắng tiện liếc mắt nhìn mấy em cá rồng lun mà cá nhìn chán lắm bạn ơi,cá như bi bệnh hết vậy đó,nằm im 1 cục àh
    chúc bạn kiếm đc 1 em klhv đẹp nhé

6. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Vưà ra Bà Huyện Thanh Quan rước luôn con này về, các bác bình phẩm nha. Hình nó đây (cá này là cao lưng - High-Back Red Tail Gold phải ko các bác ??? Tương lai có được ko ???)

7. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cao lưng thì đúng rồi đó bạn, còn cái vụ đuôi thì mình kô rành, các bác cho ý kiến em còn học hỏi :D

8. caonhân

caonhân Member

Thích đã nhận:
    0
    Cao lưng Hồng vỹ ah??? Sao không thấy vẩy nào lên màu nhề bà con nhề!!!

9. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Hic hic, bác TPA và các cao thủ đâu rồi xem hộ xem có phải đây là CLKLHV ko vậy ???

10. Say kim hong vi

Say kim hong vi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cao lưng rõ quá rồi còn gì phải lăn tăn hả bạn.Xin chúc mừng

11. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Nhìn con bạn tương lai có đó,nhưng được tươi sáng hay mịt mù cũng còn do ở bạn,qua chế độ ăn uống mà bạn đang chăm,(tép,tôm,nhái,dế,gián,cácon...),bạn xem thêm ở các chủ đề cũ.
    Và nhớ siêng thay nước (nên 1 tuần thay nước 2 lần),mỗi lần không quá 30% tổng thể tích nước trong hồ con cá bạn hiện đang chăm,nhớ thay nước không quá cách biệt ở độ ph giữa nước mới và nước trong hồ cá bạn là ok.

12. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    :D :D :D ,
    thk các bác nhé, lúc nãy vưà đo PH thì giật cái mình, nó khá cao, khoảng 7.6 trong khi PH nước máy chỉ có 7.0, thay một tuàn khoảng 2 lần mỗi lần 30% nước có sao ko các bác (Người bán cá cho mình nói cá rồng có thể chịu PH từ 5-9 nên sẽ vô tư, ko biết có đúng ko vậy ??? Có cách nào giảm độ PH trong nước xuống ko các bác - trừ loại thuốc do VN SX mình thấy có bán ở ngoài tiệm)

Mình cũng có mua 1 cái máy Ozone Prossesor (O3) chuyên dùng để diệt khuẩn, bác nào đã dùng thứ này rồi, công dụng và cách dùng như thế nào chỉ giáo giúp mình nhé, mong tin & thks!!!

13. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn dùng nước lá bàng ngâm sẽ giảm dc pH
    chúc bạn có 1 chú cá đẹp :)

14. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn Pina nhé, con KLU bạn nói chậm quá mình lại để lại cho hàng cá mất (200k) rồi vì hồ chỉ nuôi được 1 con thôi.

15. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    vậy là bạn qd lựa em CL này rồi ah? giá cả, kích thước bao nhiêu vậy bạn??? vì là cá khá đắt tiền nên phải hết sức chú ý đến môi trường nước, phải luôn luôn Ổn định các chế độ ăn uống có vậy thì cá mới lên màu đẹp được. đb nuôi cá rồng cần phải kiên trì mới thấy hết vẻ đẹp của cá, không như nuôi La Hán.

16. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã lấy con CLKLHV này rồi, dài khoảng 25 cm, giá 4900k, mới nuôi thử Arowana lần đầu !!
    Mình sẽ thường xuyên pót ảnh để các bác xem nhé, thân chào.
    :D ;) :blushing: :)

17. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chà tiếc wa',mình đang tìm 1 em KLU,em LKU của bạn đẹp đó,hix,uổng wa'

18. xuanhuyss

Thích đã nhận:
    4
    giá 4900k là quá OK rồi. chúc mừng bạn nhé. nhìn qua ảnh này vẫn chưa thấy hết sự óng ánh của vảy đâu. Thỉnh thoảng bạn post lên để anh em thấy sự phát triển của cá nhé.

19. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bro ko chơi cá rồng thì đừng vào mà phát biểu những câu như vậy,la hán chỉ là phong trào,nhà nhà nuôi la hán,người người nui la hán,nui xô bồ hỗn tạp,nhìu người chả biết gì về cá cũng khuân 1 con la hán về để trong nhà,cho ăn cũng ko biết,thay nước cũng ko xong (đã từng chứng kiến)

20. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm,mình đồng tình với pina,bạn thích La hán thì wa box La hán mà bàn luận.Cá Rồng là loài cá quí,từng loại có từng giá trị hẳn hòi,mỗi con từ NL đến KLWB,HL đều có vẻ đẹp riêng của nó.Tùy sở thích mỗi người mà nuôi.Nuôi 1 con cá rồng từ nhỏ đến lớn,khi bạn cảm nhận đc sự thay đổi của nó thì đó mới là nuôi cá.Còn La hán (Sori máy bác thix Lahan),bây giờ nơi nào cũng thấy nó,tên của La hán đếm không biết bao nhiu là loại,phong trào là vậy.Mình nghĩ bạn nunanunung nên suy nghĩ lại câu nói của mình,đừng đem sở thích của mình làm sở thích của ngưới khác.Mọi người ở box cá rồng co rãnh đi nữa thì cũng ko đến lượt bạn lo dùm.Có đôi điều góp ý thanks.