Rồng nhà mình không chịu ăn .

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi yeurua_94, 19/6/10.

1. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chả là thế này các bác ạ , em nuôi con thanh long cũng dc nữa năm , từ size 18 lên cỡ 35 gần 40 gì đấy :D .
    Vào 1 ngày đẹp trời , thì ... phụt ...mất điện ( dạo này cắt điện nhiều kinh @_@ ) , do là buổi sáng nên em cũng quên k cắm sục pin ( vội quá mà ) , đi từ 8h , về nhà lúc 11h sáng , thì đã có điện rồi . Về nhà nhìn thấy em cá đang bơi rất yếu ( thi thoảng còn bơi nghiêng ) , miệng đớp đớp ... thì mới nhớ ra là sáng nay mất điện , hic . vội ra xem xem sao thì phát hiện em cá cọ bể đã ... die từ lúc nào , em thấy rất lạ là em nó bình thường rất đói cũng k chiến em cọ bể , chẳng lẽ ... em TL giết để tranh giành oxi trong lúc mất điện chăng ???
    Từ hôm đấy , em nó vẫn bơi bình thường , nhưng nhìn rất mệt :( , còn bị rách mấy cái vây ( sát hậu môn ) nữa chứ :( , chả chịu ăn gì , cho cá , tôm thậm chí là món gián khoái khẩu cũng làm ngơ :( . Các bác cho em biết cá em bị làm sao với , có phải là do trời nóng quá không ( em k có máy làm mát cho cá , hic hic ) ... ???? hiện h em đã rút bớt mực nước trong bể , mong các bác giúp đỡ .
    Thank all !

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn cứ sục oxy cho cá, xem lại hệ thống lọc để giữ cho nước tốt hơn, thả vài em chép mồi nhỏ và theo dõi....

3. so_alone

so_alone Member

Thích đã nhận:
    1
    có lẽ là chú em nó bị sốc vì thiếu oxy trong thời gian dài, bác cứ sục oxy, và đảm bảo nguồn nước tốt, em nghĩ chắc vài bữa là cá sẽ bình thường lại thôi. việc bây giờ là bác hãy chuẩn bị tiền mua thức ăn cho em nó ăn bù đi...

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hiện tượng là quá trình Nitrit hóa (NO2, chất rất độc trong TS) của vi sinh từ Nitrat (NO3, chất gần như vô hại).

Quá trình ngược đời này xẩy ra khi lọc của bạn bị cúp điện, không chạy nữa. Bình thường khi lọc hoạt động, vi sinh trong lọc oxy hóa chất độc Nitrit thành Nitrat, giữ sinh vật TS không bị nhiễm độc. Khi lọc ngưng hoạt động, vi sinh tìm cách tự cung cấp nguồn oxy thiếu bằng cách lấy từ Nitrat, thải ra ngược lại thành Nitrit.

Sủi khí cũng là cách kích thích vi sinh trở lại hoạt động bình thường. Cạnh đó biện pháp cần làm ngay la thay nước, thay nước và thay nước...

Chúc vui-Mig29

hoachampa thích bài này.
  5. leonardo

leonardo Member

Thích đã nhận:
    5
    nhà em có nuôi 1 con ngân long, hiện nó rất lười ăn và không săn mồi sống như lúc mới mua nữa, vì thế lớn chậm, xin mọi người có kinh nghiệm thì chỉ dùm em, em lo nó bị chột rồi
    số là trước đây nhà nuôi 2 con, nhưng 1 con bị ốm chết, con này cứu được, sau đó lại bị ốm thêm 1 lần nữa, phải ngâm thuốc cả tháng trời, từ sau đó thì lười ăn hẳn đi, lúc đầu cả 2 con ăn như thuồng luồng, nhìn chúng nó săn cá mồi thích lắm.

6. areyoureadysuck

areyoureadysuck Member

Thích đã nhận:
    27
    e ko hieu cá bác nuôi the nào ma cup diện xíu ma bị thiếu oxy. E nghi do bình thuong nuoc trong ho dơ wá nen khi cup dien luong oxy ít nen cá bác bi sốc dấy. bác chịu khó ngay thay 1/3 nuoc trong hồ la cá bac khỏe nhu voi thôi, co cup diện mà nước sạch thì cá vẫn khoe mạnh bác àh.Chúc cá bác sớm lấy lại phong dộ nhá!

7. lamdepgiare

lamdepgiare Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng giống như tình trạng của bác, không biết làm thế nào bây giờ

8. lamdepgiare

lamdepgiare Member

Thích đã nhận:
    3
    <object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/k9MNfu3uK2w?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/k9MNfu3uK2w?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

9. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    như 2 anh đãn nói bạn hãy làm theo và kiên nhẫn 1 thời gian quan sát hoạt động của cá và cũng nên tránh gây street cho cá gây những tiếng ồn ào làm cá hoảng sợ

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:33 PM ----------

cả đây nữa này mon cá của cậu qua thời gian khó khăn:D