Rồng vàng 24K!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Discuslam, 9/1/07.

1. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các bạn cho mình hỏi về kim long úc.Hôm trước mình ra đường Lý Chính Thắng thấy 1 con KLU khoảng 40cm có màu vàng rực như cục vàng 24k di động rất đẹp.Nhưng mình thắc mắc là có những con KLU khi lớn lên có màu vàng lại có những con có màu đen trông rất xấu.
    Nếu như còn nhỏ thì mình làm sao phân biệt được khi lớn lên nó sẽ có màu vàng hay màu đen và cách nuôi thì như thế nào cho nó ra màu vàng.
    Nhờ các bác nào biết về KLU chỉ mình biết nhé!

2. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Vài kinh nghiệm tặng bạn

Mình chưa được nhìn Kim long Úc có mầu vàng như thỏi vàng 24 k mà bạn tả bao giờ nhưng cũng đã nhìn thấy một số em vẩy viền vàng khá sắc nét. Vậy nên bạn muốn chọn một em đẹp thì có thể theo một số tiêu chuẩn như sau:
    Nếu là cá nhỏ thì bạn cố gắng chọn những con sáng mầu, vây và lưng không đen, viền vẩy bóng sáng và có viền vàng rõ rệt. Nếu có nhiều cá để chọn thì chọn em nào sung mãn nhất. Có thể nói là dữ nhất trong đàn. Còn về thức ăn để cho lên mầu vàng thì chắc là không có đâu. Cơ bản là do di truyền thôi.
    Tuy vậy bạn vẫn có thể tránh cho cá ăn những loại thức ăn làm cá đen mầu như cá lóc con chẳng hạn.
    Chúc bạn có chú cá đẹp.:applause: :applause: :applause:

3. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn anh dung gl.Nhìn cá anh thật ngưỡng mộ.Em mới chơi cá rồng hôm thấy con KLU vàng đẹp quá nên quyết định mua 1 con.Tạm thời em cho ăn tép lớn lên sẽ cho ăn thêm gián và ếch nhái. Trong quá trình nuôi có gì thắc mắc em sẽ hỏi anh thêm.Thanks!

4. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy theo như bác Discuslam miêu tả thì hình như con mà bác ấy nói là KLQB chứ chẳng phải KLU đâu.

5. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Con KLQB thi em biet. con này thuy màu vàng nhưng nhìn tướng tá thì không đẹp lắm.Nói là vàng 24k nhưng thật ra màu nhạt hơn một chút.Con đó ngoài tiệm lý chính thắng nó khoảng 40cm nhưng người ta bán có 2trieu thôi.KLQB chắc là kh rẽ vậy đâu.À cho em hỏi tí cá KLU thì nuôi trong hồ khi trưởng thành thì 1m được không.
    Hy vọng em sẽ có 1 chú cá đẹp!

6. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nó là KL Úc đó nhuytrieu ơi mình đã thấy tận mắt nó rồi vàng chói lọi mà giá của nó có 1 triệu 7 à,con cá vừa đem về chưa đầy 1 tuần đã có người mua

7. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Kim Long Úc khi trưởng thành làm sao mà dài tới 1m được ! Họa chăng đó là Ngân Long
    Nếu con bạn xem ở Lý Chính Thắng vàng như 24k . Không lẻ là Thanh Long ???

8. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Ý em là làm hồ 1m để nuôi KLU vì chắc nó lớn hết cở cũng chỉ 50cm.Hôm qua em đem 1 con khoảng 8cm về rồi cũng màu vàng nhìn cũng được lắm theo chỉ dẫn của anh dung gl.Hôm nào nó bự em sẽ post hình cho mấy anh xem.
    Hiện tại em chỉ cho ăn tôm thôi lớn lên kiếm gián dế nhái...cho nó ăn thêm.Em không cho ăn cá lóc luôn sợ nó bị đen
    .Không hiểu sao em lại thích KLU vì nó bự con không dài lắm và nhìn dữ dữ sao ấy.Quan trọng là màu vàng nhìn đẹp sao ấy.

9. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    thanhlong ma` vang` như 24k à? , klu chắc có đầu và viền vẩy màu vàng chứ sao vàng như klqb được

10. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    bác tranlethuan ơi bạn Discuslam chỉ hỏi Kl Úc nuôi trong bể có thể dài tới 1m hay không thôi chứ đâu có nói con cá bạn ấy thấy dài 1m đâu,mà con KL Úc Discuslam nói công nhận là rất đẹp giá cả lại không phải là quá cao

11. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    có phải giống con này ko?
    [IMGo]http://www.netcenter.com.vn/NetCenterData/Forum/userguest/20_12_2006_13_32_32_ronguc.jpg[/IMGo]

12. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cha vấn đề này gây khá nhiều tranh luận đây.Nhưng dù gì đi nữa thì nuôi Thanh Long vẫn hơn,vì nếu muốn bán thì vẫn có người mua.Còn KLU thì vô tư,đã dữ lại còn dễ bị tồn hàng nữa.Em chỉ có chút ý kiến thế thôi,còn bác quyết định thế nào thì tùy bác.

13. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Đúng là con này rồi.Nhưng con em thấy nó có màu vàng đậm hơn.Thôi em thích là mua rồi.Sau này có giá trị khi bán không thì tính sau.Em nghĩ quan trọng là mình thích thôi.

Mà các anh cho em hỏi là hồ 1m thì được chưa hay phải là hồ 1m2.Em dự tính sau này còn nâng cấp cá lên Hồng Long hay KLQB gì đó...

14. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    con KL Úc của bác qhung 1981 post lên vẫn còn đen,còn con mà Discuslam nói đến màu sắc sáng lắm vi kì cũng có màu sáng sủa hết chứ không thấy đen hay sậm màu gì cả

15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vậy là phải chơi hồ trên 1,5m và sâu hơn 60cm roài, hồ 1m - 1,2m thì quá nhỏ.

16. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho em hỏi thanh long có loại nào có vẩy viền vàng như klu ko?

17. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Em thấy ngoài Lý Chính Thăng bán Thanh Long vi vàng không biết lớn lên nó có màu vàng không nửa.
    Các bác cho mình hỏi luôn là cá Rồng KLU màu vàng thì nền sau hồ cá thì màu gì sẽ phù hợp với màu đó.Thanks!

18. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Cá rồng là giống cá to lớn nhiều màu sắc . Nền sau hồ nên không là màu lòe lẹt, để có thể làm loảng và mất đi sự chú ý của người xem nơi cá rồng . Màu đen và màu xanh nước biển là màu thường được chọn để làm nền sau bể cho hầu hết các loại cá rồng vì lý do tôi vừa nêu trên . Đối với tôi, màu đen vẩn là màu làm nền "quạu" nhất, vì màu đen sẻ làm nổi bật cá rồng trong bể .

19. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ThanhLong vi vàng tùy thuộc vào gien con cá mà bạn chọn có đặc tính nhiều ở cá bố mẹ (vi vẩy đuôi vàng),và tùy thuộc vào quá trình bạn chăm sóc cho ăn thức ăn gì để giử va phát huy màu sắc vàng nữa...Tôm,tép, dế(lửa) là 1 ví dụ tôi thường cho cá tôi mumum,và bạn nên để đèn bóng RẠNG ĐÔNG màu vàng được rực rỡ hơn.
    KLU bạn muốn hiệu quả mạnh màu sắc vàng của cá được tôn thêm,thì ngoài đèn bóng RẠNGĐÔNG thì xung quanh hồ trừ mặt tiền hồ, bạn dán decal vàng hoạc đen bên dưới ở ngoài đáy hồ cũng vậy,nêu bạn ở SG thì nên mua tấm EVA(loại "mút" hay được chêm bên dưới viền đáy hồ) có bán đủ màu ở chợ da,simili... gần sân vận động thống nhất,tôi quên tên đường nhưng nêu bạn hỏi chắc chắn ai củng biết chỉ cho bạn,bên dưới đáy hồ tôi xài hiện giờ tấm EVA màu vàng 1mdài 45cm ngang dày 1 phân giá 30 ngàn rất tiện lợi cũng như "ăn đèn" phản chiếu ngược màu vàng lên mình cá,vài dòng góp cùng bạn chúc bạn chọn và chăm sóc rồng thànhcông.Xin Chào bạn