Rửa cát sỏi (để làm bể) như thế nào cho nó đỡ vất?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi PMD, 21/10/05.

1. PMD

PMD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có bác nào biết cách rửa ráy cái vụ cát sỏi làm nền mà nó đỡ vất vả không? chỉ em cái. Sàng qua sàng lại bể chưa sụm chắc lưng em sụm trước rùi. Hội bán bể nó bảo rửa sẵn tính tiền nhưng dù có sụm lưng em cũng quyết tự làm. Lao động là vinh quang mà các bác. Many thanks.

2. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em thì thường làm thêm cách này: lấy một cái rổ lồng vào bên trong một cái thau, múc cát từng ít một vào thau, sau đó xịt nước hệ thống rổ-thau, đồng thời quậy tròn cát cho đến khi nào nước trong... nhưng cách này em chỉ làm cho khoảng in ít cát thui, chứ còn nhiều quá thì mua cát mới thôi, vì tiền nước tính ta cũng cở đó (có khi hon) :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

3. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    làm như bác thì chết, mỗi lần em làm bể là một lần nhà em bị tắc cống, em thấy cách nhanh nhất là cho 1 it cát,sỏi vào trong rổ rồi dùng vòi nước xịt mạnh(như bọn rửa xe ấy)

4. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi anh nói thế nào ấy... em làm hoài mà có sao đâu... :D vừa sạch vừa ít tốn công...

5. buchu_kawaii

buchu_kawaii Active Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em ơi.để làm nền bể cao dốc 30cm tôi đã phải ngồi sàng cát vàng mất 3 ngày đó.mà cái bể cũng có 1.1m thui mà.vi vậy những member nào có ý định ngồi sàng cát giống tôi thì chúc mạnh khỏe nhé.nếu ko thì ra ngoài mà mua cho nhanh.1 bao cát hạt nhỏ giá là 25k.

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Heheh, mình đang setup bể, cũng vừa nếm mùi rửa cát hồi chiều nay, muốn sụm khớp vai luôn. Nhưng rồi cũng xong, nhưng em đồng ý với bác PMD: lao động là vinh quang, rèn luyện thân thể mà. Em bỏ cát vào cái thau, cắm ống nước vào đó, lấy tay quậy đều, cát ở dưới, nước bẩn ở trên cứ tha hồ mà tràn ra ngoài, một lúc là sạch (em dùng cát nâu). Bác nào có cao kiến hơn chỉ em để lần sau đỡ khổ các bác nhỉ ?~X(

7. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi thật ra cát mới mua về cũng đâu cần rữa kỹ... chủ yếu là cát trên mặt thôi... :D:D:D... em thú thiệt nhiều lúc không thèm rửa lun :D:D:D

8. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mua cát về cứ cho vào bể, sau đó hút hết nước đục ra-bơm nước mới vào là OK. Lưu ý phải trồng cây xong

9. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    trời ơi! Thua bác Thinh195x luôn. Cách của bác là sự tổng hợp của Hôngket và kaboom luôn, có điều bác làm biếng đến mức không cần cái chậu để rửa cát nữa mà xài luôn cái bể. Đảm bảo cách làm của bác sẽ "nhiều vinh quang" hơn!!!

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tớ đồng ý kiến với đồng chí Thinh, mua vật liệu về cứ thế cho vào bể và hút nước đục ra, cho nước mới vào + 1 ít men pha lê là trong ngay. Khỏi rửa làm chi cho mệt:laughing:

11. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có 1 cách do vô tình mà té ra lại được việc vô cùng. Lấy cái thau bị nức dưới đấy ( nếu không nức thì đập cho nức, chú ý chỉ nức thôi đừng làm cho lủng lổ nhé ) chiều dài vết nức chừng 3-4cm, cho cát vào cở 2/3 thau, xịt nước vào khoáy cát lên, những thứ nhẹ sẽ tràng ra ngoài ( cát nặng không nổi lên đâu ) đến khi thấy nước sạch thì tắc nước và cứ để yên đấy, nghiêng thau dốc theo chổ nức, nước sẽ từ từ chảy ra ngoài, đi hút 1 điếu thuốc I-| trở lại bảo đảm các sạch mà lại khô rang.:laughing: Đơn giảng như đang giởn thôi mà.:D

12. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :laughing: cái vụ này chắc bầm dập quá...hi..hi..hổng nứt dập cho nứt...:p :D

13. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em có 1 cách nữa, rửa cát rất sạch mà mau hơn nhiều.
    Lấy 3 cái thau đỗ đầy nước vào, rồi lấy 1 cái rỗ có lỗ nhổch từng ít cát vào để trong thau nước sàn cho nó ra các chất dơ rồi đổ vào cái thau thứ 2, sau khi đầy thau thứ 2 thì lập lại và đổ cát vào thau thứ 3 và cứ thế tahy nước 1 lần nữa là sạch ngay. Em rửa 60kg cát chưa đến 1h là xong.

14. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    úi sao lại phải rửa kỹ vậy nhỉ ? Sỏi zQ mua vìa cho vào thau vò vò 2-3 nước rùi cho vào bể thui mà,thay lại 1-2 nc trong bể là sạch thui.

15. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình đã trải qua giai doạn khó khăn này rồi ! nói chung là hơi bị phê đấy! kinh nghiệm của mình là thế này.
    _ cát và sỏi mua về đều có lẫn tạp chất ( đất, bụi, lá, gỗ mục ) và đấy là nguyên nhân gây đục nước và nhất là gây rêu, tảo.
    - khi mua về nên đổ từng mẻ khoảng 5kg vào chậu to, cho nuớc vào ngập một chút lất tay hay chân cũng được vò đạp kỹ cho đất , tạp chất tan ra,
    - sau đó để nghiêng chậu một chút, vừa khỏa cát (hay sỏi ) vừa để vòi nước vào xịt đều bụi bẩn, rác, gỗ mục sẽ trôi ra, tới khi nào thất trong thì thôi.
    nếu theo quy trình này mình đảm bảo cho vào bể không đục không rêu , không cần lọc nhiều trước khi thả cá , cá sông khỏe , cây sống tốt( nếu không tốt là do nguyên nhân khác ) ( đã qua thực tế )

chúc thành công! thân!

16. diendanotc

diendanotc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có biết thế nào là vo gạo không? Kiếm một cái chậu to, 1 cái rá , sau đó cho cát vào mà đãi như vo gạo he he.....
    Công việc đãi cát càng sạch thì khi đổ nước, trồng cây, không pải thay nhiều lần nước. Chỉ cần 01 lần thay nước là nước sẽ trong ngay.
    chúc thành công.

17. hoang_vu

hoang_vu Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu ko rửa thì quá ẩu rồi vì trong cát có lẫn tạp chất mà, nhưng nếu muốn nhanh he he đơn giản thui như anh chỗ tui gọi 2 bà đồng nát vào trả 20k để rửa sạch hết đống cát trong bể 2m để setup lại, trời ơi he he, 2 bà tưởng ngon lành nhận ngay, đãi cát chứ có phải kéo xe, phu hồ gì đâu mà mệt, ----> làm từ đầu giờ chiều đến tối mịt mới dc 20k he he (nhanh ý mà). bác nào bể to cũng làm thế cho đỡ mệt nhé, để những ng chuyên nghiệp phục vụ ng chuyên nghiệp mà hic hic