Rủi rồi lại may.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thocuongts, 30/11/11.

1. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Hôm qua suýt bị mất em bổi hơn 1 tháng lồng. Cơ sự là thế này, hôm qua thao tấm đáy ra vệ sinh lồng, ko để y lại treo em nó nên. Đến chiều mang 1 em chim non mới thuần ra tăm, ai dè khi e thuần vừa sang lồng tắm thì em bổi chui qua nan đáy lồng bay vù ra, giật mình tưởng mất e nó rồi. Nhìn qua cửa sổ thấy em nó đậu trên nóc nhà hàng xóm thế là mình chạy ra sân đóng cửa lồng em chim đang tắm lại, rồi mở cửa lồng tắm ra và đi vào lấp sau cánh cửa. Không ngờ mình vừa vào thì thấy em ( bị xổng ) từ trên nóc nhà hàng xóm bay lại gần lồng em còn lại và lượn lờ rình đá nhau, được một lúc em nhảy vào lồng tắm vũng vẩy. chỉ chờ có thế mình nhào ngay ra sập cửa lồng tắm lại. Hú hồn tưởng mất một em bổi đẹp. Có câu chuyện chia sẻ để nhỡ anh em nào rơi vào hoàn cảnh tương tự thì có thêm giải pháp nhằm vớt vát.

hieubds, Hodoan, RomeoOG and 6 others like this.
  2. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bác ăn may thôi. Cũng vào ngày hôm qua, tôi sang lồng tắm cho con bổi khá hay, chẳng may cái lồng bị chuột cắn mất một nan lúc nào mình không biết. Thế là nó bay ra rồi đứng trên ngọn cây ngay đó hót 10'. Mình sót ruột mang cái lồng bẫy ra cho con chào mào huế mình ưng ý nhất vào làm mồi rồi treo lên cây gần đó. Chiều đi làm về thì ôi thôi chẳng những không bẫy được con chim bị sổng mà con chim mình làm mồi đã bị con mèo nhà hàng xóm xử lý mất. Đúng là mất cả chì lẫn chài. Buồn suốt từ hôm qua đến giờ đây.

ngotung, Hodoan, RomeoOG and 9 others like this.
  3. longnapo

longnapo Member

Thích đã nhận:
    11
    đọc chuyện các bác vui đáo để cơ :D cười nhất là bác mất cả chì lẫn chài

4. Bi_zoon_zoon

Bi_zoon_zoon Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Hôm qua, em cũng mất 1 con...:(. Cho em nó ăn quýt, thò tay vào gài vào giá treo, hở một phần cửa lồng, thế là em nó vù ra...đậu lên cây và hót ngon lành...hót như chưa bao giờ hót hay thế...tiếc quá đi mất

5. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Trường hợp của tui là vầy: sáng hôm qua, đang ngon giấc, bỗng nghe thấy tiếng bà xã kêu: anh ơi sao dưới đất nhiều lông chim thế, giật mình chạy xuống thì ... ôi trời ... trong lồng chỉ còn mỗi đôi chân và đuôi ... thế là lũ chuột sơi mất em CM huế mộc mới nuôi được 3 tháng .., em tiếc ngẩn ngơ suốt từ đó đến giờ ...!!! em vẫn băn khoăn tự hỏi: sao chuột có thể chui vào lồng mà không cần cắn nan lồng được nhỉ?

6. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Xin chia buồn với các bác bị mất chim. Sao dạo này hay bị sổ lồng thế nhỉ.

chimbochao and khuyenkhuyen like this.
  7. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Mình cũng đã bị 1 lần như bạn
    Chuột nó rất khéo, nó thò đầu vào, rồi lách dần qua nan vào ( đầu xuôi đuôi lọt từ đó mà ra)
    Nên chim mộc mình toàn nuôi lồng mi mái ( lồng Tập)
    Hehe, ông chuột có chui vào dc chắc cũng mất 1 ngày

8. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    chuột mèo là điều không tránh được các bác ơi..biện của em....gắn móc đinh vào tường hoặc móc xích từ trần nhà sảnh hiên xuông ý..có mà cụ chuột không nghĩ ra cách tim đường vào hehe..vì thế chưa bị chuột xơi lần nào...tiếc lắm...cái công nuôi..dù với người khác chim minh không hay..nhưng mình cảm thấy hay là tiếc hihi

cuongcot and khuyenkhuyen like this.
  9. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    haha
    1 chuyện vui và 1 chuyện buồn
    chuyện vui của bác kia thì em chúc mừg bác nha
    còn chuyện buồn của bác kia nữa thì em chia buồn cùg bác, em cũg hiểu cảm giác này :((

10. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Đúng là dạo này mình thấy có nhiều chim bị sổng quá. Hôm trước thấy 1 em CM trên cây trứng cá gần nhà nhưng ko làm gì được. Chiều qua đi đón con thì lại tóm được 1 em yến Phụng ở trên cây bằng lăng trong sân trường. hiii.

11. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    các bác sơ sểnh quá đi rồi ,kiếm đc chú chào mào huế khó như vậy sao? mình thì ở huế chim thì tha hồ luôn sợ chỉ không có sức để nuôi thôi
    giá chim đánh về thì cũng rẻ chán 1 chú bổi hay cỡ khoảng 200k-300k là có rồi ...........
    tiếc cho mấy bạn ở xa không có đk để vào huế bắt chim............

12. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Khi nào có dịp vào Huế nhờ bạn giúp đỡ mua hộ em chào mào Huế nha. Thanks

13. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    có lẽ với nhiều anh em chim xổng là ác mộng.mộc bt hay đã tiếc rồi thế ko hiểu bạch tạng với mơ xổng thì ntn có mà thành ác mộng.mình mới mất 1 con bổi huế trong lồng nó bt vì mới nuôi chưa thấy j.ra ngoài nó bay sang lồng con thuộc múa như Tôn Ngộ Không xong rồi ché ầm ỹ rồi biến sang 1 cái vườn cây rộng bao la bên cạnh chắc gặp em mái đang cô đơn nào đó rồi kiếm 1mảnh đất ko cần xổ đỏ và chắc sắp có ngôi nhà và những đứa trẻ.ôi!ko 1 lần trở lại.nhưng cũng vui cho em nó.giá mà....thì còn lâu nhé!Sông Kôn ạ!

khuyenkhuyen thích bài này.
  14. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    haha
    mấy bác hay gặp chim xổg với bị xổg chim nhỉ
    hiiiiiiihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

15. chimcanhss

chimcanhss Member

Thích đã nhận:
    19
    chia buồn với ae nhé!mình thì không xổng chim nhưng bị trộm vào khoắng mất lúc mình đi học.đau không kém.hix

16. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Sang box cu gáy kia kìa, một bác bị trộm mất 1 cu và 1 chào mào, đều là con hay nhất trong đàn của bác ý, híc.
    Anh em cẩn thận, nạn trộm chim giờ ác quá, chắc tại dạo này giá chim tăng :d

17. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    oài
    cái này phải lo r đây :| ..................... nhà bác nào có chim hay mà chỗ treo k kín nên cẩn thận nha ạ

chimbochao thích bài này.
  18. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nên chim mộc mình toàn nuôi lồng mi mái ( lồng Tập)
    Bạn mimoc cho mình hỏi lồng ông(Tập) là lộng gì vậy

Last edited: 3/12/11
    chimbochao thích bài này.
  19. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    khà khà! chia vui với bạn dc chim và..huhuh chia buồn với bạn mất chim, còn mình thì buồn cười hơn. Chả là hôm qua mới bắt về một đôi chào mào nghệ an xịn, ở nhà anh bẫy ( thử chim thấy hót rất hay). Hí hửng xách chim về nhà để sang lồng. khi ốp 2 cửa lồng vào nhau ( vì khi mua mình bỏ cà 2em trong 1lồng rồi trúm áo xách vế) đang cố lùa 1em sang lồng thì trật tay lệch cửa lồng nên 1 em nhanh chân vù ra, hoảng quá mình đưa tay chụp lại, chim không chụp dc mà cái lồng cũng bung ra, vậy là chú còn lại cũng theo bạn về rừng luôn!!! Bạn nào mà thấy bản mặt của mình lúc đó chác không nhin dc cười đâu, chưng hửng ôm cái lồng không nhìn 2em tíu tít trên cây mà phát khóc vì ...tức!!!!!!!!!!!!!

tuanculanthoi thích bài này.
  20. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    tai nạn như thế tất cả ai cũng gặp phải thôi..chơi chim mà không sổng mới là lạ hehe....!!!!!!