Rừng xưa

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi iSun, 9/9/10.

1. iSun

iSun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    403
    Lâu lắm rồi k có bài viết và hình ảnh nào tham gia cùng DĐ, nên hôm xin góp vui bằng một vài hình ảnh hồ của mình. Hồ này mình làm theo phong cách một người mình rất thần tượng mong A,E góp ý hoàn thiện.
    Hồ KT: 100x45x45
    Nền: PS + Aquasoil
    Đèn: máng T5 2 bóng
    Cây cối chủ yếu gồm các laọi DX và một ít Moss
    Góc Phải
    Dòng suối:
    Góc trái:
    Một vài hình ảnh thêm
    Toàn cảnh:
    Khi làm dòng suối do lười rửa cát, hậu quả là nước đục vàng khè, tích cực thay nước hàng ngày hm nay nhình đỡ hơn chút......[​IMG]
    <!-- / message --><!-- sig -->

king.rose, coi77, photonman and 4 others like this.
  2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chào ISun ! Cành lũa dài cắm xuống phía trước có thể tặng mình được không ? Hihi !
    Nói đùa vậy chứ nếu có cành nào mềm mại hơn và ngắn lại để thay cho cành thẳng thẳng đó là đẹp lắm !

Fairytale, coi77, PARASUCO and 5 others like this.
  3. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    bể đẹp quá, ko biet noi gi hơn, mỗi tội chụp ảnh hơi mờ nên ko thấy hết vẻ đẹp của bể.

iSun thích bài này.
  4. iSun

iSun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    403
    Em không ngờ topic của em lại được anh góp ý đầu tiên :x, em cũng thấy đc vấn đề đó nhưng do chưa tìm đc nhánh lũa nào thích hợp nên vẫn làm liều để lại, tìm đc em sẽ chỉnh sửa liền, cám ơn anh.

---------- Post added at 08:28 PM ---------- Previous post was at 08:10 PM ----------

Thank's Huy, tay nghề chụp hình của mình í ẹ lắm, mới chỉ biết cầm máy rồi bấm thôi àh :blushing:

---------- Post added at 08:32 PM ---------- Previous post was at 08:28 PM ----------

Update thêm hình hồ sau hơn 2 tháng và vài lần thay đổi
    Có phải DX Phillip k a,e ?
    Rau răm và rau thơm hm nay đã khá hơn.
    Flame moss
    DX Phillip
    DXLK. LH
    Các loại ráy
    DXLK SH
    DXCP đang phát truyển
    Công nhân vệ sinh lũa đây
    Toàn cảnh hiện tại:
    Thank's All hug

Last edited: 9/9/10
    hoangbboy, huybeo, coi77 and 5 others like this.
  5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hai tháng sau mà kho dương xỉ thấy tăng mật độ thấy khủng hoảng chứng tỏ các điều kiện ánh sáng , nhiệt độ và những yếu tố khác nữa rất ngon lành .
    Lũa vẫn sạch sẽ không xanh rêu hại vậy là ốc làm việc tốt ghê nhỉ .

iSun thích bài này.
  6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bữa nay đẹp ngày post 1 lúc 2 hồ luôn! :D
    Có vẻ như DX và rêu dày quá, chia bớt cho anh đê! hehe
    Bao nhiêu lũa đẹp ko chọn lại chọn cái cành thẳng như gậy ba-tong thía kia...

iSun thích bài này.
  7. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Hình như tấm cuối cùng cành lũa cũng thấy mềm hơn tí rồi đấy,
    Bố cục đẹp quá, bạn ơi dòng suối bị đổi màu rồi đấy.

iSun thích bài này.
  8. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    nhìn bể của bạn.....ko thấy đẹp lắm.....nhưng nếu cho mình thò tay vào ngắc bớt vài bụi DX đem về nhà thì sẽ đẹp liền hà.....:devil:....nói giỡn thôi.......đẹp,cây khỏe,phát triển tốt...và nhất là ko bị rêu hại là quá good roài !! và cũng như ý kiến mấy anh em khác....ko thích cành lũa thẳng lắm...

Last edited: 11/9/10
    iSun thích bài này.
  9. iSun

iSun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    403
    Đến giờ em mới biết có một loại ốc diệt rêu hại hiệu quả vậy đó anh, diệt rêu trên lũa, dá và kính tuyệt vời.

---------- Post added at 10:30 AM ---------- Previous post was at 10:29 AM ----------

hihih2ih anh rảnh thì hú e cafe đi em chia cho, hm bữa tỉa đc cả kg lá DX mà tặng k ai lấy đó.

---------- Post added at 10:33 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

/
    cám ơn anh. dòng suối em luời vệ sinh quá, chắc phải hút hết cát ra vệ sinh rồi cho vô lại nhỉ ?

---------- Post added at 10:36 AM ---------- Previous post was at 10:33 AM ----------

bạn trên bảo lộc thì thiếu gì DX nhỉ ? nhánh lũa ngoài cùng A,E góp ý iSun sẽ tìm cách thay đổ thử.

10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nó có một khuyết điểm không hay lắm mà mình biết là : đẻ trứng trên lũa và trứng bám rất chắc có khi cả năm trời không thấy tróc , lấy móng tay cạy cũng rất khó ra . May là nó không đẻ thường xuyên .

iSun and desperator like this.
  11. huybeo

huybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    thì anh em mình phải dân chuyên nghiệp đâu bác. em cũng gà lắm, hihi. bác thử nhờ các cao thủ tư vấn thử xem, như bác Trường Thịnh hay bác Bluedophin...
    cái bể của bác càng ngày càng đẹp, kết nhất là bụi rau răm với rau thơm hm. mà bác thả cá ít quá nhỉ, với bể ni bác thử thả thêm cặp cá đĩa Lam hay bồ câu da beo thử xem, em nghĩ rất hợp với layout của bể đó.

iSun thích bài này.
  12. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    hồ nhìn ngon wa Dương ơi.DX xanh mướt,e về SG rồi.hôm nào rảnh cafe chơi a :D

iSun thích bài này.
  13. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    đá bờ suối iSun xếp chưa được tự nhiên lắm, cây bên cánh trái có lẽ là do yêu thích nên cho vô, theo ý kiến riêng thì des không thấy hợp với bố cục dù rằng lũa vẫn còn cần chỉnh sửa.
    không biết dx philipin iSun lấy từ đâu nhưng những hình iSun nói thì đều không phải philipin mà hình này mới là philipin nè.
    [IMGO]http://i457.photobucket.com/albums/qq297/ikingSun/iAqua/DSC06315.jpg[/IMGO]
    ngày trước làm một hồ mà ngay từ lúc đầu đã đầy rêu, dx như cái hồ nầy là cả niềm khao khát.

iSun thích bài này.
  14. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    .....và theo em được biết thì mấy con ốc Nerita này ko mắn đẻ lắm nếu điều kiện nước ko thích hợp.....nên em nuôi luôn 1 bầy.....:D

iSun thích bài này.
  15. iSun

iSun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    403
    đúng đó anh. nó đẻ trứng bám đầy trên lũa rồi anh, trứng màu trắng rất nổi bật. híc híc híc

---------- Post added at 10:12 AM ---------- Previous post was at 10:10 AM ----------

hồ này lúc trước thả một bầy gần 30 neon vua, nhưng một đợt bị nấm trắng bầy neon ra đi gần hết, giờ cũng chưa biết thả laọi nào cho hợp với bố cục.

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:12 AM ----------

về rồi àh ku? hồ em hm nay sao rồi?khi nào rảnh qua anh chơi cafe đê

---------- Post added at 10:17 AM ---------- Previous post was at 10:14 AM ----------

Cám ơn anh đã góp ý. tay ghề iSun còn yếu lắm, cố gắng lắm mới làm đc như vậy đó anh, bên trái thật sự k biết chơi laọi cây gì cho hợp, anh góp ý dùm iSun luôn với, còn bụi DX này là lá muỗng đó anh, phía sau là DX thường.

ntnam21 and desperator like this.
  16. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Cây cối trong bể lên quá tốt, tác giả chỉ cần chỉnh sửa lại bộ lũa và dòng suối theo tư vấn của các cao thủ là có layout đẹp dự thi ABV 2011 rồi. Sao iSun ko thả thêm tép vào bể nhỉ, có vài chục đôi tép ong đen và ong đỏ trong bể nữa thì hay quá, bể này khác gì thiên đường cho loài tép đâu...

iSun thích bài này.
  17. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    với layout đi theo nature rõ như vậy thì các qui luật phối cảnh xa gần, nhỏ to, thấp cao, trước sau nên hài hòa để có được cảm giác mô phỏng tự nhiên vốn đã hằn sâu trong ta qua vốn sống và hễ nhìn thì sẽ cảm nhận được ngay, iSun sử lý rất hay khi sử dụng flame moss phần hậu cảnh thay cho phần lớn người sẽ sử dụng NMC để tạo chiều sâu. nhưng phần trung và tiền cảnh các cây có kích thước lớn chưa phù hợp cho lắm. nó không tạo được sự tiếp nối để tạo ra được chiều sâu cảm quan. những cây trồng nền có kích thước lá nhỏ ở tiền cảnh sẽ phù hợp hơn.
    dx lá muỗng mình thì chưa thử qua bao giờ, trước đây khi nó còn thuộc diện super hot được nghe bài giới thiệu và trực tiếp nhìn thấy trong bể của anh Py thì thấy nó có đầu lá hơi tròn hơn và lá cong với hai mép lá cong vòng lên giống với hình cái muỗng thiệt. hình này nhìn qua mình không để ý. ở kích thước này và hình dạng này nó rất giống với những đặc điểm của philipin nhỏ với những khoang gân lá nổi gợn rõ, mép diềm lá lăm dăm loăn quăn như có răng cưa nhỏ. khi trưởng thành philipin có bản lá hẹp gần giống với dx lá hẹp nhưng ngắn hơn và vẫn với đặc điểm gân lá và diềm lá như vậy. hiện nay có một số cửa hàng nhập về loại dương xỉ về mặt đặc điểm thì giống với java fern nhưng có lá hẹp, dài hơn và hay bảo là philipin nhưng không phải.
    đây là hình philipin mình trồng trước đây, vì không ở nhà nên mình không có hình cận cảnh ở đây, có j mình sẽ up sau hoặc iSun có thể search trên google.

Last edited: 16/9/10
    khuedhhh and iSun like this.
  18. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    E còn hồ nào đâu a :D bữa nào a có nhà thì hú e wa cafe.Mà hồ này bi h chỉ có sắm cái chiller xong thả ong là e thấy hợp lí nhất đó :))

19. iSun

iSun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    403
    em cũng thích nuôi tép lắm, đặc biệt là tép ong đó anh, nhưng giờ cơm áo gạo tiền đi làm suốt thôi lên chưa chơi tép đc, hồ này em có thả hơn 100RC, cách đây mấy ngày phường đi xịt muỗi, kết quả là kết quả ...... híc híc

---------- Post added at 09:26 AM ---------- Previous post was at 09:21 AM ----------

Đúng là kiến thức của em còn hạn chế, chơi theo cảm quan nên bố cục cây trồng chưa đc hài hòa, DX thì cũng chưa phân biệt đc rõ lắm, bụi DX lá muỗng đó đúng là lá muỗng, nhưng k hiểu sao trong hồ em thì nó ra như vậy, lá nhỏ hơn, ngắn hơn và lá cũng k cong lắm. cám ơn anh nhiều iSun sẽ tiếp tục chỉnh sửa.

---------- Post added at 09:27 AM ---------- Previous post was at 09:26 AM ----------

Ủa tưởng em còn một hồ chứ? tại hm trước nhớ có mua DX để làm hồ mà, để rảnh a, e mình caffe chơi

ntnam21, desperator and khuedhhh like this.
  20. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Ah ! Anh O-sin cho thủy sinh có cái hồ dương sĩ đẹp quá . E giờ kg dám chơi ds nữa vì mắc bệnh nan y kg ai biết chữa nên bỏ sạch ! Nhìn hồ a càng thèm hung . Híc thank a !

iSun thích bài này.