S.O.S cá bị nấm

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ngoc01, 1/7/07.

1. ngoc01

ngoc01 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn , cá mình bị nấm khoãng 3-4 ngày rồi , đã mở cây sưởi 30 độ và bỏ thuốc màu xanh(mua ở tiện bán cá ) và bỏ muối vào trong hồ rồi nhưng chưa khỏi cá vẫn xếp kỳ và lờ đờ không bơi , toàn thân màu trắng , ai có cách nào khác xin chỉ dùm cám ơn rất nhiều

2. zenden

zenden Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng từng gặp tình trạng này rồi, đó là do nước bẩn đó, giờ bạn cứ bắt cá ra (để trong xô cho chút muối), thay hết nước, nhưng nhớ chú ý nguồn nước đó bạn, nước mới là coi chừng cá die lun đó. Chuc ban thành công,

3. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn ở Cần thơ à, bạn ra tiệm hỏi thuốc nâu dạng viên con nhộng bỏ vô thử xem còn cách này rẻ và cũng tương đối hiệu quả: bạn pha nước muối hột đậm đặt ngâm cá chừng 15 giây vớt ra cho lại vô hồ + để cây sưởi vài hôm sẽ khỏi.

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đâu phải sưỡi có thể trị tất cả các loại nấm đâu bạn ! muối cũng vậy , tùy trường hợp mà dùng ! bạn cũng thử nhiều cách rồi ! vậy mình góp ý với bạn thế này nhe !: bạn mua aboxin gói 5g , đọc hướng dẫn rồi sd nhe ! hai nữa bạn có thể ngâm cá với viên @ có bán ở nhà thuốc tây đó ! chúc bạn thành công !

5. ngoc01

Thích đã nhận:
    0
    cá mình hôm nay bệnh nặng hơn hiện nó có 3 thứ bệnh trên mình , bị nấm , đường ruột và bị mờ mắt , mình đã bỏ vào hồ 2 viên METRO (hồ 100x40x60) thuốc trị nấm và muối , mình định ngày mai bỏ thêm thuốc nhỏ mắt và @ không biết có được không , mong các bạn góp ý dùm , cám ơn rất nhiều

thuốc trị nấm

6. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cho mình ké với ngoc01 , cá mình cũng đang bi nấm hai ngày, cũng thay 1/2 nước và pha gói thuốc màu trắng rồi, sáng nay thấy thỉnh thoảng bơi nghiêng nghiêng, mặt thấy sưng sưng, các bác cho mình hỏi có cánh nào chữa tối ưu nhất không, và cá bị nầm có bị chết không ?:crying: :crying: :crying:

7. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cá bạn bị nhiều bệnh một lúc quá, không thể trị cùng một lược được đâu với lại chữa bệnh trong hồ lớn quá không hiệu quả và rất tốn thuốc. có thể là bạn cho nhiều thứ thuốc vô trị cùng một lúc và bị nấm nặng nên cá bị mờ mắt. trước hết phải trị nấm rùi mới trị đường ruột sau vì trị đường ruột rất lâu. chai thuốc trừ nấm trên mình chưa sử dụng bao giờ nên không rỏ công hiệu ra sao. nếu bạn dùng Metro thì có thể trị nấm và đường ruột luôn: đ/v hồ 60x30x40 thì 05 viên+ 1/4 chén muối hột; đ/v 100x40x60 thì 12 viên + 1 chén muối.
    thuốc nhỏ mắt không hiệu quả đâu vì bị nấm ăn lan tới mắt rùi không trị kịp thì cá chít luôn đó, trị hết nấm thì mắt cá sẽ khỏi thôi.

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Lưu ý: nếu cá bạn bị sình bụng bạn không nên cho ăn và hạ thấp mực nước hồ xuống còn 2/3 nhé.

9. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn có thể dùng cách này trị cho 3 chứng bệnh trên.
    1/- Amoxcicillin 500mg (mua ở tiệm thuốc tây), cứ 1 viên cho 30 lít nước (bạn tính thể tích nước trong hồ để tính số lượng cần dùng;
    2/- Xanh Methylene (mua ở tiệm thuốc tây) liều dùng 10ml xanh Methylene cho 100 lít nước hoặc thấy đến khi nước trong hồ chuyển sang màu xanh nước biển thì ngưng (Trường hợp có quá liều cũng không sao).
    3/- Thêm muối (Khoảng 1gr/1 lít nước);
    Sau 2 ngày thay 1/2 nước mới;
    4/- Metronidazol 250mg (cũng mua ở tiệm thuốc tây). cứ 1 viên cho 25 lít nước(4 ngày thay nước và ngâm 1 lần thuốc cho đến khi khỏi hẳn).
    Tiếp tục cho Xanh Methylene ngày 2 lần như trên, cho đến khi lành nấm hẳn.
    Chúc bạn thành công.

Last edited: 4/7/07
  10. ngoc01

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn , cá mình ngân mấy ngày nay thấp nấm bớt còn mắt vẫn mờ , cá đi phân có màu hơi vàng và kéo thành sợi , hôm nay cá lội được rồi và đòi ăn , trong lúc này mình có cho cá ăn ít được không mình sợ nó đói quá sẽ chết

11. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ấy đừng cho ăn sớm quá bệnh dể tái phát. La hán bỏ ăn 1 tháng cũng không sao. trị dứt khi nào cá đi phân bình thường vài ngày rồi hẳn cho ăn bạn nhé.

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    lên diễn đàn này lĩnh giáo của anh bộ đội (tramanhfashion) mấy chiêu trị nấm lợi hại quá ! cảm ơn anh bộ đội nhìu nhìu ....hehehe ....spam 1 chút nhé !!!

13. giabao910

giabao910 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi nhớ mở sưởi nha 30 độ pha thêm muối tỷ lệ 100 lít nước 1kg muối vài ngày sẻ hết thôi,còn không mua thuốc nâu sử dụng cũng hay lấm đó.nhớ thuốc nâu phải thêm máy thổi khí nha

14. clark07

clark07 Member

Thích đã nhận:
    0
    khâm phục chú bộ đội đã có công giúp mọi người triệt hạ tụi mĩ xâm lăng.bizbizbizbizbizbizbizbizbizbizbizbizbizbizbiz