S.o.s..!con KLU nhà em bị sưng môi dưới

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi chao_ca, 8/8/07.

1. chao_ca

chao_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cứu em với.con KLU nhà em bị sưng môi dưới ngay hàm râu cả 2 ngày nay kg ngậm miệng dc.tội lắm:crying: làm sao đây các bác.tư vấn em với.~X( mấy bữa trước em cho ăn cào cào.ph=7.lọc nước trong vắt.oxi đầy đủ

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cần xem kỹ vết thương.nếu có hình là tốt nhất.
    để an tâm thì bạn mua tetra cho vào hồ.500mg/100lít.sau 1 ngày thì thay 40% nước.thay 3 ngày liên tục.Chú ý tốc độ bơm nước vào phải thật chậm.

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    bạn có thể cho biết sưng môi vì bị thương hay bị vi khuẩn (tốt nhất là post hình), tại vì hai trường hợp này khác nhau trắnng đen. Nếu sưng môi tại vì trạng trúng đồ trong bề, thì từ từ sẽ khỏi. Còn nếu mà vì vi khuẩn thì tôi táng thanh ý kiến của bác TPA, nhưng thay nước thi dả xuống 25%. Tại vì không biết rõ tình hình của cá nên cẩn thận khi có hình thì cũng chưa muộn.

4. chao_ca

chao_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các huynh chỉ em bỏ têtra vô hồ và thay nước mỗi ngày. em thấy nó có hiệu quả,nhưng tính ra nó bỏ ăn cả tuần rối mà chưa ăn lại có sao kg các huynh,mà sao nó hay bơi đụng vách hồ quá hay mắt nó có vấn đề, các huynh tư vấn em tiếp nhá, cám ơn lắm lắm:confused:

5. chao_ca

chao_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các huynh chỉ em bỏ têtra vô hồ và thay nước mỗi ngày. em thấy nó có hiệu quả,nhưng tính ra nó bỏ ăn cả tuần rối mà chưa ăn lại có sao kg các huynh,mà sao nó hay bơi đụng vách hồ quá hay mắt nó có vấn đề, các huynh tư vấn em tiếp nhá, cám ơn lắm lắm:confused:

6. chao_ca

chao_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0

7. chao_ca

chao_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0

8. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Xưng môi vì lí do gì? Nên cho xem hình, bắt bệnh dễ hơn
    Nẹu bị thương do nhảy khỏi hồ va chạm, cá vẫn bơi lội bình thường thì ko đáng ngại.
    Cứ cho muối hột vào...
    Các cửa hàng cá cảnh, ít có thuốc chuyên dụng cho cá Rồng, nếu muốn mua trị bệnh cho cá, tôi thất ở VN đã sản xuất thuốc cho cá cảnh, có gì nên xem cá thuộc laọi bệnh nào, nhìn dễ biết mà mua, và pa chế, chứ cứ nhắm mấy gói thuốc TQ thì chán lắm, kết quả chả biết đâu mà lần.
    Hiện có laọi thuốc viên nhộng màu xanh trị mắt, môi, đuôi( có đóng gói dạng bịch) giá 5-7k viên hoặc bịch. Dùng tốt cho mọi loại cá, ngâm wa liều cũng ko sao.
    Nếu có thể, nên mua loại thuốc này

9. tungnm70

tungnm70 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thông thường sau khi bỏ tetra vao thì cá sẽ có hiện tượng nhịn ăn một thời gian. Con nhà mình còn nhịn ăn cả tháng. Cho ăn tôm, gián nó chỉ ngậm rồi nhả ra. Mình thử đổi món cho nó, đi bắt thạch sùng mất một tối, về vừa thả vào bể em nó lao lên đớp ngay, làm gọn liền lúc 4 chú. Hôm sau ra ngó thấy em nó tung tẩy bơi như chưa có vấn đề gì cả.