S.O.S giúp cá em gấp mấy anh ơi !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi bambilx, 2/9/07.

1. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sáng nay thức dậy ngắm cá thấy trên vẩy em nó có chấm đỏ lạ lạ giống như bị trầy,ngay đường chỉ 1 chổ lớn 1 chổ cũng trên đường chỉ mà bé hơn,nhìn giống như nó muốn đứt 1 phấn nhỏ của cái vảy đó vậy đó.anh xem dùm em.Rùi cáh chữa trị làm sao để em nó hết bệnh,em đang lo wá đây nè !!! Thaks anh trước!!!

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Theo hình thì cá bạn không bị sao cả chỉ bị mẻ vẩy do cá nhảy hay va chạm vào máy bơm khi rượt đuổi cá khác.
    Bạn nên chú ý chất lượng nước,vảy sẽ từ từ lành nhưng thời gian lâu hơn là mọc 1 vảy mới.Nếu sau này vảy lành mà bị xấu.méo mó mất thẩm mỹ thì có thể rút bỏ vảy đó để cá mọc vảy khác sẽ đẹp bình thường.
    Bạn an tâm.Chỉ cần giữ nước cho sạch là mọi chuyện sẽ tốt đẹp.

3. hoabinh

hoabinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Giúp gấp các bác oi!!!!
    Mính đang nuôi 1 em kim long uc, sáng nay bắt đấu có biểu hiện kô chịu bơi, vá thỉnh thoảng giật mính như là bị một cái gì đó đe dọa.Đến tối thì bắt đầu nằm gần đáy bể lâu lâu mới bơi 1 chut thôi.
    Mình nuôi chung với 6 hồng ket, thúc ăn hàng ngáy là tép + ca lóc +gián(mỗi ngày 1 con thôi)
    Bác nào giúp tôi với, nếu mà em nó có mệnh hệ gì thì phiền lắm các bác ơi......CÁM ƠN NHIỀU

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Hồi trước bạn có post qua rồi mà phải không ? chả lẽ bệnh chưa đỡ sao? mà lại còn thêm nữa. Nếu tối đoán không sai cá của bạn đang bị vi khuẩn tấn công loại này không nên coi nhẹ. Khi vết thương đã ra dấu hiệu rõ ràng rồi thì chữa trị cũng hơi khó. Điều cần nhất bây giờ là bạn phải giữ nước sạch và tăng chất muối trong hồ nên từ từ cho tới 0.5% muối v/v.

Kỳ trước không biết bạn đã chữa trị bằng cách nào rồi? nên chia sẽ thêm để mình khỏi phải lập lại mà kiến cách khác.

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    những đô ăn như, cá lóc, gián lúc nào cũng có vi khuân trên chúng. Tại sao cá của bạn không bao giở bị tình trạnh như bây giờ, có thể là cá lúc đó còn khẻo chống nỗi.

Bướt đầu tiên về tình trạng cá của bạn nên thay nước và cho một chút muối vào hồ và bạn nên cẩn thận khi có cá ăn mấy thứ này. Theo dõi một thời gian coi cá có đữa không trước khi dùng tới thuốc.

6. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks,cá mình đã okie,tình hình cho thấy là cá bị trầy -> thêm muối và thay nước cá đã có dấu hiệu lành bệnh.Cám ơn kevdv rất nhìu.

7. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Kim long .

Kim long úc là loại dữ tợn nhất trong dòng họ ảowana tuy thế không thể không nghĩ đến trường hợp hồng két "hội đồng" anh chàng này .bạn nên theo dõi tiếp xemc húng có cắn nhau không .Nếu có hãy đem bớt Hk ra riêng , chăm bỏ muối thêm muối đễ phòng vi khuẫn hay nấm xâm nhập.
    Vấn đề nữa là cá lóc , bạn đã vệ sinh kĩ trước khi đem cá mồi vào cho em nó chưa .Dán mất vệ sinh và khi cho ăn cần rửa qua nước muối .Nếu có thể hạn chế em nó ăn gián nhé .Thân !

8. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên hỏi nt_tuanbnd hoặc bác haituonglong 2 bác rất dành về các vấn đề chứa trị bệnh cho cá. Chúc cá của bác sớm khỏi bệnh chú cá đẹp quá. Khỏi bệnh post mấy cái ảnh lên cho anh em xem nhé