S.O.S Hỏi về khuyên yếu và xù lông

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi carmen, 16/6/08.

1. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Các bác giúp em với! con khuyên cái nhà em hình như đang thay lông hay sao ấy, nhưng hơn một tuần nay thấy nó yếu và xù lông ghê quá. Thứ duy nhất mà nó chịu ăn lúc này là chuối và sâu tươi, em đã phải mua thêm cho nó một hộp sữa dành cho người ốm (nó có uống sữa), nhưng tình hình có vẻ càng ngày càng tệ hơn. Nhìn vào hiện tượng các bác có thể cho em biết con chim nhà em nó bị gì được không ah, bác nào có cách nào hay giúp em nó thì bày cho em với.

2. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi. Khuyên cái mà bác chăm sóc như khuyên líu thế. Hay khuyên cái nhà bác đang nghén. Bác thử cho nó uống sữa bà bầu xem. . .

3. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    thôi rồi , chim của bạn bi mắc chứng bệnh bỏ ăn . Nguyên nhân có nhiều nhưng mình từng được chứng kiến thì có 2 nguyên nhân sau :
    1)Chim bị ốm , có thể do thay đổi thời tiết , do cảm lạnh , do dầm mưa nhiều hay phơi nắng quá đà
    2)Thay cám đột ngột khiến chim bỏ ăn rồi cuối cùng là lăn quay ra chết .
    Bạn thử xem có phải 1 trong các lý do trên không . Bệnh này chỉ có thể phòng chứ gần như rất khó để chữa . Có cách này mình xin góp ý nhưng xác suất thành công thì chỉ được 50% thôi.
    Bạn treo chú chim của bạn vào nơi thật sự yên tĩnh , nhốt chung nó với 1 bé hoàn toàn khỏe mạnh . Tăng lượng đường trong cám nhằm kích thích chim ăn nhiều . Để chuối 1 lượng vừa đủ thôi , khoảng 1 đầu ngón tay 1 chú . Nếu bạn thay cám thì chuyển ngay về chế độ cám cũ .Bạn có thể cho chim uống nước đường cũng được tuyệt đối đừng cho sữa . Chim là loài ruột thẳng mà sữa là một trong những chất khó tiêu hóa ông trời còn không cho chim non được uống sữa cơ mà....Lồng phải treo ở vị trí thoáng mát không bị gió và nắng mưa. Cho chim đi ngủ đúng giờ (6h tối ) Nếu nó sông lâu hơn nửa tháng thì khả năng khỏi là rất cao .... Tuyệt đối không cho chim tắm hoặc ép chim tắm vì sức khỏe nó không tốt , bỏ hoàn toàn phơi nắng ...Hi vọng chú chim của bạn sẽ chóng khỏi

4. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chim bị ốm, đang bực mà gặp phải mấy ông như này thì chuối thật. Thế mẹ ông ốm ông không chăm bà ah???
    Em cảm ơn bác A_a_A nhé, nhờ bài viết của bác mà em xác định được bệnh của chú chim em rồi. hi vọng là nó sẽ không phụ công mình chăm sóc.

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    làm theo cách của AAA cũng được nhưng nếu là đực thì khoảng 1 năm sau mới chơi được, còn là cái thì tôt nhất là vèo véo veo, nuôi làm j cho tốn cám+công, để nó ở ngoài thiên nhiên tự tìm cách chữa bệnh và còn sản sinh ra những chú khuyên non nữa chứ. con khuyên đấy của carmen sắp đứt rồi.

6. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Em cũng nghi là nó sắp ra đi rồi nhưng không nỡ thả vì nó là con em nuôi từ nhỏ lên, giờ mà thả ra thì em e rằng nó còn nhanh đứt hơn vì nó đâu còn bản năng sinh tồn ngoài thiên nhiên để kiếm ăn và chữa bệnh chứ.

7. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Mình có con khuyên khí xin cũng bị tương tự con khuyên của bạn nhưng giờ cũng đã khá hơn mặc dù vân chưa được khỏe hẳn . Bạn có thể cho mình biết bạn đang cho ăn cám gì không ?

8. Fanxico

Fanxico Member

Thích đã nhận:
    3
    :laughing::laughing::laughing:bạn ạ theo kinh nghiệm nuôi chim ốc mít của mình thì bạn hãy pha 1 ít mật ong với nước cho nó uống và kiếm 1 ít lăng quăng cho và cốc nước để nó ăn bồi bổ xem sao chúc bạn thành công nha.:)

9. liu liu

liu liu Active Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn cho ăn nhện và dế nhà nhiều vào cho ăn nhiều hoa quả tươi các loại một tuần là đơ ngay mà ko chim k cái thiếu gì hãy cố chăm ko thì đi xin con khác

10. pHONgDJ_Pro

pHONgDJ_Pro Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Con này do bệnh thứ nhất. Quên không cho ăn chuối Sinh ra tù chân, xù lông, Liệu pháp nên cho nó từ từ hồi phục vì tôi cũng đã 2 con bị như vậy và đã ra đi rồi.Mong sao chú khuyên của bạn không bị ngỏm củ tỏi

11. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình cho ănc cám đâu xanh trộn với cám strongboy. Nhưng chắc chắn không phải do cám bởi vì từ lâu nay mình vẫn cho nó ăn như vậy. Mình nghĩ chú chim của mình bị cảm do ngâm nước lâu quá. Vậy là cũng được hơn 10 ngày rồi mà chú chim của mình vẫn cầm cự được, ngày hôm nay có vẻ khỏe hơn được chút xíu rồi, ăn được nhiều xâu hơn mặc dù vẫn chưa chịu ăn cám trở lại. Mình nghĩ có khi cho nó khỏe khỏe lại thêm ít ngày nữa rồi lại vô cám lại từ đầu thôi.