Sắc Nhật cần giúp!

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi LastKnight, 29/11/11.

1. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Tình hình là bữa giờ nó vẫn bình thường,sáng nay thì thấy nó chỉ đậu 1 chỗ hay sà xuống dất nằm mệt mõi,wan sát thì 1 chân nó như bị liệt,kô cử động gì hết.Không biết là nó bị gãy hay bị đau nữa?
    Bắt ra xem thì so sánh 2 chân,chân đau của nó kô còn phản ứng hay đàn hồi gì nữa như kéo ra thì bình thường nó rút vào,đằng thì thì kô...nghiêng wa nghiêng lại thì cái chân nó cũng nghiêng theo....Nhìn em nó mà tội...
    Cho em hỏi cách nào chữa cho nó hay để nó tự hết :(

Em nợ hình lại vì mạng kô ổn định :(

2. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Theo mình thì tình hình hơi nặng, nếu bất ngờ bị như thế thì có thể bị trúng gió sơ sơ và liệt 1 chân ^^! Còn nếu kéo dài ngày rồi thì có thể là liệt hẵn rồi... Mình cũng không có phương án nào giúp bạn, chỉ khuyên nên vệ sinh lồng cho sạch và thoáng để chim có điều kiện tốt tự đề kháng mà thôi, vì lồng bẩn cũng có thể làm chim bị liệt vì đậu phải phân, nước ẩm... Chúc có tin tốt!

LastKnight thích bài này.
  3. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    Lần đầu tiên nghe chim bị liệt vì đậu phải phân.cuonganpha có thể giải thích kỹ hơn ko?
    @ LastKnight : Theo như bạn nói có vẻ như chú sắc của bạn bị trúng gió rồi.Thỉnh thoảng mình hay gặp phải trường hợp này.Nhất là cái thời tiết giao mùa này.Theo kinh nghiệm của mình thì khi mới phát hiện chim bị thì bắt ra 1 lồng riêng.có đèn sưởi ( nếu trời lạnh ) và tránh gió lùa.vẫn cung cấp thức ăn đầy đủ cho chim và cho chim uống B1 viên.liều hơi cao 1 chút.khoảng 2 viên 1 lần .ngày uống 2 lần.bên cạnh đó là xoa dầu gió xanh hoặc cao sao vàng cho chim lúc mới bị.Chỉ khoảng 1 tuần là chim sẽ trở lại bình thường.Các trường hợp chim nhà mình bị như thế mình vẫn làm cách đó.Khả năng phục hồi là 80% nếu được cứu chữa kịp thời.
    Thân!

4. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    B1 thì mình mua ở nhà thuốc luôn àh?Hay là chỗ bán chim dzạ anh?
    Chiều anh học về vệ sinh cái lồng lại :( Thoa dầu cho em nó,hôm nay nó leo lên cây ngồi mãi 1 chỗ :( Chim mà cũng trúng gió nữa,cái này mới biết luôn :( Hic
    Tại vì đang nuôi trong nhà,đang làm 1 cái aviary,nếu dzậy sao dám đem chim ra ngoài đây :(

5. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    B1 bạn cho uống B1 của người ý.Cho nó chất lượng.2k 1 lọ 100 viên.uống tẹt ;))
    Chim bị trúng gió là chuyện găp rất nhiều nhất là ngoài bắc này nên nếu xác định đưa chim ra ngoài thì phải chấp nhận mạo hiểm thôi.Bị nhiều thì sẽ có kinh nghiệm phòng tránh và có cách cứu chữa khi chim bị thôi.bạn đừng lo.
    Nếu bạn nuôi yểng( Nhồng) thì bạn sẽ thấy trúng gió là ntn.Nếu ko cứu chữa kịp thời thường là toi.Chú yểng nhà mình còn được đeo 1 chiếc vòng bạc ở chân để tránh gió nữa kìa ^^.

6. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Áh Áh,cái vòng mà đeo chân nhỏ nhỏ là giúp chim tránh trúng gió sao anh?
    Em trong Thành Phố nên thời tiết chắc cũng kô khắc nghiệt với chim như ở ngoài Bắc lắm :)
    Anh up hình lên cho em xem cái vòng chân ấy đc kô dzạ?:D

7. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    À không.đấy là mấy cái vòng nhựa.không có tác dụng tránh gió.Nếu bằng bạc thì mới có tác dụng tránh gió.

8. LastKnight

Thích đã nhận:
    107
    Em bắt nó ra thoa dầu cho nó,và xem kỹ lại hình như em nó bị gãy chân anh ạh,bị gãy xương đùi thì phải,vì chạm vào chỗ đùi thì thấy có "sự gãy đôi" ở đó,nhất thời em cũng kô suy nghĩ ra sao để nói....Vậy thì sao đây ạh?:(

9. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Giải thích 1 cách khoa học thì mình "bó tay" hi hi vì mình chỉ là anh nông dân chơi chim thôi. Nhưng đây là trường hợp mình đã gặp rồi, đối với phân chim dạng ướt (do bẹnh), hoặc bị nước đổ lên làm mềm thì chim đậu lên lâu ngày sẽ thấy có trường hợp xấu, xấu nhất là chim bị liệt chân(do bị Phong??? hoặc nấm) nhất là dễ xảy ra với chim con... À mình còn thấy chim đậu cành đậu trơn quá lâu ngày cũng sưng phù chân, rụng ngón...