Saigon lạnh quá.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ducmail, 30/1/07.

1. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy ngày nay, Saigon lạnh quá. Hình như vì vậy mà mấy con cá nhà em,
    con thì đen thui, các con khác thì có vẻ yếu hơn, bớt chạy nhảy đi thấy rõ. :(
    Nhìn mà rầu kinh khủng. Cũng may là em để hồ cá trong phòng, chứ em
    mà để ngoài trời chắc sáng mai lạnh tụi nó bơi ngửa biểu tình hết quá. :mad:

Nhà em có cây sưởi mà em không dám sài vì hao điện lắm, tội nghiệp ba mẹ
    khi nhận hóa đơn tiền điện [-(

Các bác có gặp tình trạng này không vậy? Thấy lũ cá yếu đi mà đau đớng lòng =((

2. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nói gì saigon, Tây Ninh cũng lạnh wá trời! cá mình cũng ở trong phòng ngũ ko sao. ai nuôi cá đĩa côi chưng out đấy!
    Ducmail: thì bạn sài tối 1h và gần sáng 1h như vậy ít hao điệb hơn. ban ngày rời ít lạnh rồi.

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đúng rồi sài gòn lạnh làm con cá cũa mình nằm 1 chỗ !!!! không bơi nữa nhưng vẫn còn dữ lắm có cần gắn sưởi cho nó không ???????

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hehehe....sáng nay dự báo thời tiết hôm nay trời lạnh hơn và các ngày tiếp theo sẽ ấm dần lên!!Cá bạn an tâm nhé!!!
    Nếu thấy nước lạnh thì các bạn chỉ cắm khoảng 1-2h thì rút ra là đc rồi!!!!!!!!!!
    Chúc các bạn chăm sóc chú cá của mình tốt trong mùa đông lạnh lẽo này!!!!!!!

5. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời lạnh thì các bạn nào có sưởi thì sử dụng đi (sử dụng buổi tối và sáng thui nếu lo tiền điện).Thời tiết lạnh ko kéo dài lâu đâu nên các bạn cứ yên tâm,thà để sưởi vài hôm cho cá khỏe còn hơn ko để sưởi mà lo lắng mất ăn mất ngủ thì nguy.heheh

6. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói ghê quá, em đành phải cắm vào 1 tí cho an toàn :)).

Hi vọng mấy em cá cưng sẽ ổn :x

7. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :( Các bác trong đó còn sướng đấy, ở HN thì ai nuôi cá nhiều mặt cũng dài như cái bơm xe đạp đời cũ. Tháng vừa rùi tui phải rình mấy đồng chí thu tiền điện ở cửa để giấu cái hóa đơn đi đấy. Tính tổng tháng qua tui sử dụng hết 1,6 triệu (mà chủ yếu là loanh quanh mấy cái bể cá thui) :(. Ông bà già tui mà nhìn thấy hóa đơn chắc mắc micro lên mắng quá :(.

8. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời lạnh thế này lo lắng đủ chuyện cho chú cá yêu, không dám cho ăn no sợ sình bùng, không dám thay nước sợ sóc nước, nước lạnh quá sợ mầm bệnh phát triển khổ quá

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em nói thật với các bác nhé. Cá la hán trời có lạnh xuống 10 độ trong 1 2 tuần nó cũng ko sao đâu. Em có con LH còi trông xấu hơn con rô phi, để ở cái sô ngoài ban công ko cho ăn uống gì hơn hai tuần rồi vẫn ko sao. Đợt này buổi đêm ngoài HN toàn khoảng 10 độ thôi à.Cá ko chết nhưng chắc cũng bỏ ăn và màu mè xuống tí, trời ấm nó lại ăn trở lại ngay.

10. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    bạn đánh sưởi từ 6h tối đến 7-8h sáng là vừa rồi, vừa đỡ tốn điện mà cũng đảm bảo cho cá. Trời này ngoài Hà Nội đánh sưởi 24/24 luôn, bạn mua laọi inoc ấy, có rơle tự ngắt, đủ nhiệt ngắt cái phụt, khỏe re yên tâm đi cũng khong tốn điện lắm đâu

11. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    nhiệt độ ở các tỉnh vùng cao mới kịnh khũng nè các bác ạ! như ở kontum hơn 1 tuần nay nhiệt độ cứ dưới 15 .nhìn lủ cá mới thương làm sao .chỉ dám sưởi vào ban đêm thôi.vậy mà tiền điện cứ ......

12. ducmail

Thích đã nhận:
    0
    thôi chắc em nấu nước sôi rồi đổ vào hồ quá (đổ từ từ)
    sài mấy cây sưởi này chết tiền điện luôn :(

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ở TP này lạnh quá xá , không những vậy còn ở HN thì nghe nói chỉ còn có 10 độ , cứ quấn chăn như thế cứ như ''gấu đông '' ấy , lạnh quá nè, có mái sưởi mà thấy mấy tụi cá cứ đơ ra thế này ấy, chạy suởi suốt ngày 24/24 chắc tháng này bị chém mỏi tay quá .Lúc này thuy hồ đuợc giữ ấm như CÂY VỚI CÁ chỉ cho tụi nhỏ ăn ngày 2 bữa hạn chế thôi (ít đồ ăn).

14. thaopth

Thích đã nhận:
    0
    Không ổn đâu bạn ơi, nước lên vài độ vài tiếng lại tuột xuống chứ không ở yên một chỗ, lại phải đổ nước sôi cho chục hồ cá có mà chết thời gian và cũng phải tốn gas khổ quá phải không bạn

15. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xì trum chút coi,
    Thật là tội nghiệp cho mấy con cá và cũng quá khổ cho anh em mình. Trời lạnh tụi nó đen thui lui hà, cá nhỏ thì nhát cáy, trốn vô máy bơm hoài (hình như chổ đó ấm).
    Mình có ý này các bác xem thử và cho ý kiến đóng góp nhé.
    Để giảm bớt chi phí do phải dùng cây sưởi nhiều, mình làm như thế này:
    02 ngày thay nước 1/3 hồ. Trước khi thay nước nấu một ít nước nóng (khoảng 1-2 lít, không nấu sôi), pha vào lượng nước chuẩn bi thay mới, (nhớ bỏ muối khá hơn bình thường), làm sao để nước mới ấm hơn nước trong hồ từ 3-4 độ, không nấu sôi nước vì như thế sẽ diệt hết các vi sinh có lợi có trong nước.
    Các bạn thấy thế nào? mình làm thử rồi và thấy cá có vẻ tung tăng hơn nhiều

16. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @ducmail: bạn cắm cây sưởi là giải pháp tốt nhất đấy, cưng nó thì bạn phải chịu tốn chút ít, nói trước với mẹ chắc ok thôi, đừng suy nghĩ nhiều không khéo thức nguyên đêm nấu nước bị la còn hơn cắm sưởi nữa đấy.

17. thaopth

Thích đã nhận:
    0
    Không còn cách nào tốt hơn là phải dùng sưởi thôi các bạn ơi, thời tiết này không kéo dài đâu ngày mai thời tiết bắt đầu ấm lại rồi

18. zZHoaCoTuZz

zZHoaCoTuZz Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em cũng bị đen sì thui . ko sao đâu , cần gì phải sưởi =)) chỉ tốn tiền điện thôi . khoảng vài ngày là hết ah đừng có chăm chú cho cá quá , kẻo mình bị cảm còn nặng hơn cá nữa chứ , lúc đó ko chăm sóc đưoc :D

19. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cách này không ổn đâu ducmail ơi,khi thời tiết thế này,thường thì sức đề kháng của cá rất yếu,dễ mắc phải các bệnh ngoài da,hay đường ruột,việc nhiệt độ thay đổi đột ngột dù tăng hay giảm,đều ko có lợi cho cá,chưa kể đến cách thức đổ nước nóng vào hồ,đôi khi có thể làm cá bị bỏng mắt,thiếu oxy,hệ vi sinh trong hồ có thể chết.
    Ngày trước khi còn bé,không có tiền mua dụng cụ sưởi nuớc cho cá,KKK hay dùng các chai thủy tinh(chai nước suối Vĩnh hảo 1L),cho nước nóng vào,bịt thật kín miệng lại và thả từ từ vào hồ,tùy hồ lớn hay bé mà cho 1-2 chai,đây cũng chỉ là giãi pháp tình thế khi tài chính bị "eo hẹp" hoặc ko đủ điều kiện,ko sợ ảnh hưởng trực tiếp lên cá,lại ko tốn nhiều xiền,hehe,ko biết có giúp gì được cho bạn ko,good luck.

20. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hì,nghe có vẻ khó nhỉ ? Ở nhà em chỉ dùng 1 cái bóng đèn để sát mặt nc và 2 cái mắt bơm chạy liên tục thui là đủ 30 độ rùi mà.