San hô bị rêu và ngã màu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi JayCy, 7/11/08.

1. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang nuôi 1 em supreme nên bỏ khá nhìu muối và san hô (10kg cho hồ 8 tấc ) .Dạo gần đây thấy san hô bị rêu và ngả màu muối tiêu trông rất xấu :mad: . Cho mình hỏi san hô như thế có ảnh hưởng gì đến chất lượng nước ko ? Cách chữa hết rêu cho san hô ? :-S

2. angelinlove

angelinlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ax. hình như là bạn để hơi nhiều san hô đó bạn...và bỏ như vậy sau này khó vệ sinh lắm! mình nghĩ là bạn nên vớt bớt san hô ra đi bạn

3. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại ánh nắng mặt trời chiếu vào nên san hô mới lên rêu đó. Mà bạn bỏ gì mà lắm muối thế????

4. cún_dũng

cún_dũng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    anh bi ơi để thế sup mới lột nhanh được mà anh bạn để gần ánh nắng mặt trời nên nó ngã màu

5. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thường người ta cho vào khoảng 100g/100l nước.....trong khi bạn cho 10kg vào cái hồ 8 tấc,như vậy hình như là nhiều quá.......

6. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc.....10kg san hô chứ ko phải 10kg muối cho hồ 8 tấc đâu bạn

7. andy_to

andy_to Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có 2 nguyên nhân : 1 là do hồ cá bị ánh nắng mặt trời chiếu vào, 2 là do hệ thống lọc có vấn đề (bông lọc quá cũ, máy lọc yếu. . .). Nếu san hô đã bị dơ rùi thì chắc bạn phải vớt ra rửa sơ và phơi nắng (kị mưa nhe) 1 vài ngày cho thật khô, san hô ắt sẽ trắng nhanh thôi.

- San hô có tác dụng ổn định độ PH cho môi trường nước đó bạn. Sup thì thích san hô nhiều là đúng nhưng nếu bạn có tg thì lâu lâu nên dùng lọc ống xiphong hút cặn (loại bằng nhựa, ống dài có lưới lọc bằng nhựa hình phểu (có bán ở cửa hàng cá cảnh) - Cứ cách tuần thì hút cặn cho hồ sẽ giúp chất lượng nước được tốt hơn vì máy lọc kg thể hút hêt cặn trong hồ có nhiều san hô như vậy. Chúc bạn thành công!!!

8. JayCy

JayCy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình để hồ cá trong nhà,rất ít khi nắng chiếu vào dc vì nhà thường xuyên đóng cửa
    Trường hợp 2 có lẽ như vậy wa,vì bông lọc 2 tuần nay mình chưa thay
    Mình đang xài lọc đáy y như bạn nói nhưng máy lọc 15w hình như hơi yếu,con sup quậy đám san hô mình nhìn xuống đáy vẫn thấy còn cặn bẩn