san hô có tác dụng gì

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi marmalad3_b0y, 21/4/08.

1. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đi mấy cửa hàng la hán thì thấy người ta rải san hô rất nhìu, không bik san hô có tác dụng gì hả các bác, các bác cho em bik để em đi mua

2. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    HÌnh như để làm tăng độ pH cho hồ thì phải. Nhà mình cũng có 2 bịch san hô

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    San hô có tác dụng làm ổn định độ pH, ngoài ra nó cùng còn là chổ trú ngụ cho men vi sinh có ích nếu mình có xử dụng loại này

4. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    San hô làm cứng nước và tăng độ ph.Rất thích hợp cho cá la hán

5. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    UHM, chính xác, nhưng khi dọn vệ sinh hồ mệt lắm các bạn àh, có cho thì ít thôi. :)

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    San hô có tác dụng làm ổn định độ Ph , mình thường bỏ san hô vào hộp lọc .CŨng như than hoạt tính sau vài tháng thì thay cái mới không nên để quá lâu vì 1 thời gian sau chúng sẽ mục nát làm mất vệ sinh cho hồ .

7. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Để nhiều san hô quá cũng ko tốt lắm đâu bạn,chúng sẽ làm độ PH tăng đột biến,cá ko thích nghi đc ,tốt nhất để vừa phải trên hộp lọc,thay định kỳ...

8. kelvin_adriano

kelvin_adriano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    san hô để cân bằng PH . Nếu xài san hô thì nên làm lọc đáy......

9. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi bạn ơi ,mình chuyên dùng san hô làm tăng ph cho nước giếng khoan từ 4.5 lên 7.5 đó

10. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    làm tăng pH đó bạn,nhưng bạn dùng cát san hô thì tốt hơn và để xa máy lọc để tăng diện tích tiếp xúc và ko bị hút vào máy lọc.từ từ nó sẽ tan hết thui.
    chào bạn

11. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dùng san hô thì nên dùng loại lọc nhiều ngăn, hoặc lọc đáy. Kẹt lắm thì mới dùng hộp lọc nhựa, bỏ khoảng 1/3 hộp. San hô giúp ổn định pH và làm chỗ trú cho vi sinh chứ không làm pH thay đối đột biến đâu, yên tâm .

12. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :(Nước cứng...là nước kô tốt,chỉ làm cho cá thêm chậm phát triển,bạn lại đi ngược rồi.Nên làm cho nước Mềm thì tốt hơn. Tác dụng của san Hô làm ổn định pH chứ kô phải tăng giảm pH,hơn nữa San hô còn làm giá thể cho những vi sinh vật có lợi hoặc có hại bám vào.

13. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    san hô dùng để tăng tính thẩm mĩ cho hồ cá và là nơi để các vi khuẫn có lợi trú ngụ đồng thời giúp tăng độ ph trong nước..tùy theo hồ lớn hay nhỏ mà lượng san hô cho vào nhìu hay ít..hồ nhỏ mà cho san hô nhìu quá ph sẽ tăng cao chứ ko phải chỉ luôn ổng định ở mưc 7.0 >7.5 đâu..

14. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Đâu phải ai chơi cá cũng đều dùng Vi sinh đâu mà san hô để Vi khuẩn có lợi trú ngụ hả bạn:(:(:(???Dùng san hô kô đúng cách kô khéo chính San hô lại là "ổ bệnh" chứa nhiều vi khuẩn,nấm,nguyên sinh động vật có hại luôn luôn thường trực trong nước cũng nên.Cũng chưa hẳn nhiều San hô thì pH sẽ tăng cao,nếu định kỳ vệ sinh thay nước hợp lý thì có nhiều san hô cũng bình thường,pH luôn giao động và thay đổi tùy theo chất lượng nước bạn àh.

15. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử lấy hồ 6 tất và cho san hô lên gần nũa hồ xem và thử đo xem độ ph có tăng cao ko (tui đã sữ dụng theo liều lượng và đo rất nhiều lần).
    Đương nhiên khi cá bệnh vi khuẫn sẽ chắc chắn trú ngụ ở đó(tui chỉ nói là để trong môi trường nước sạch chứ có bảo khi cá bệnh đâu .(bạn quá lo xa)[-(
    Tui ko bảo là dùng vi sinh mà là tự môi trường nước kết hợp với phận cá và các chất thải tự sẽ tạo ra hệ si sinh trong hồ.chúng sẽ bám vào san hô để sinh sống và hấp thụ các chất độc hại trong nước(ko tin thì cứ đi hỏi những ai có kinh nghiệm hay là các nghệ nhân nuối cá thì bạn sẽ biết)[-(

16. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    @ singingsong:
    Kô ai cho lượng san hô đến gần 1/2 vào bể 6 tấc,và cũng chẳng có người kinh nghiệm hay Nghệ Nhân nuôi cá nào làm như bạn cả.pH đo nhiều lần như bạn càng khó chính xác...!!!Theo nguyên tắc kiểm tra độ pH thì kô ai đo nhiều lần như bạn,vì pH luôn giao động trong ngày tùy theo sự ổn định của môi trường nước,môi trường càng thay đổi đột ngột thì pH giao động càng lớn.Phân cá là chất thải Hữu cơ,vì thế hệ Vi sinh trong hồ là hệ vi sinh có hại bạn àh,tuy nhiên các vật nuôi Thủy sản bản thân chúng có hệ Miễn dịch kháng bệnh tự nhiên trong cơ thể...vì vậy chúng vẫn Bình an vô sự.Nhưng khi hệ sinh vật có hại sinh khối và phát triển nhiều hấp thụ hết các dinh dưỡng trong nước,tạo môi trường xấu thì lúc đó Cá bạn...sẽ như nào nhể,bạn có đảm bao rằng bể cá của mình lúc nào cũng Xanh Sạch Đẹp kô???pH 7.0>7.5 mà bạn cho là ổn định ư?giao động lên đến 0.5 mà ổn định ư?Nếu bạn đo được 7.0>7.2 mới thật sự ổn đinh bạn àh,khỏi nói tui cũng biết bạn đo pH bằng dung dịch,vậy bạn có đo được thang 7.2 kô thì mới nói là ổn định nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!

17. Đình Quyền

Đình Quyền Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bạn ơi cho mình hỏi vậy mình dể san hô ở hộp lọc 3 ngăn thì khi nuớc từ bơm bơm lên qua lưới lọc qua san hô rồi trở lại hồ vậy lúc đó san hô còn tác dụng ổn định Ph o vậy.Vì sợ dể trong hồ dơ nước nên mình dể trên lọc 3 ngăn các bạn góp ý dùm nha

18. tuhoang80

tuhoang80 Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn ạ!nếu san hô là chỗ chú ẩn của vi sinh có hại thì theo mình thì có than hoạt tính nó có tác dụng hút độc mà!các bạn thử xem như vậy có đúng ko?mình dùng như vậy cũng khá lâu rồi rất ổn các bạn ạ!chúc các bạn có chú cá đẹp!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

19. hungcongtu

hungcongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    San hô là ổn định ph cải tạo nước tốt,nuôi la-hán hồ 1m cho tầm 2kg là ok,còn nuôi sup cho 1okg san hô vào và 1kg muối,kinh nghiệm nuôi la-han&sup của phuongtrang&dungkcxanh.

20. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình đã và đang xử dụng san hô cho hồ thì thấy nó ổn định độ pH khoản 8 , mình bỏ nó vào ngăn lọc 3 ngăn và bổ xung thêm men vi sinh của Mai việt thấy rất tốt.