San hô, hải quỳ, đá sống,... ở nha trang!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi habacninh, 10/10/08.

1. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ~X(Các Bc ơi ! E có ông Bạn thân là sĩ quan hải quân, hiện đang ở Cam Ranh - Nha Trang. Cậu đó kể cá thì nhiều vô số ( nhưng k bắt đc ) SH-HQ-HS..... rất nhiều luôn. Nhưng k biết bắt cá: Bc nào có chiêu gì hay thuốc gì để bắt đc k mách dùm E. :crying:
    Mấy bữa trước có người vô thăm cậu ấy nhặt rất nhiền đá sống đủ mầu ( xanh, tím..vv ) rồi cả cành san hô to bằng cành đào luôn....!!!!!:crying: Buồn quá các Bc à!
    khi vớt lên đóng thùng thì đá chuyển mùi thối... thế là ..... cạu ấy cho E nghỉ chơi luôn.
    Nhân đây E muốn hỏi các Bc xem làm thế nào để đóng đc hàng ra đây an toàn? Và có phương pháp nào bắt cá đc?
    Mong tin các Bc. Vâng xin cảm ơn!

Last edited: 10/10/08
  2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    bạn có thể dùng điện 12v rồi kích lên để bắt cá mà ko ảnh hưởng đến hệ thần kinh của cá mà...ngỳa xưa mình toàn bắt cá kiểu này~X(

3. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    chuyển đá sống hay cá thì anh nên để trong thùng đá cho 1 ít đá lạnh ( nhớ là ít thui ngày trước em chuyển cá biển từ nha trang về cá bị ướp lạnh hết) cá biển muốn bắt nuôi được ok thì chỉ có 1 cách là bắt = vợt thui.
    1 số cá biển bị ngư dân bắt bằng thuốc thì nuôi được 1 thơi gian là cá chết ngay.
    Chúc bác vui với niềm đam mê và có nhiều cá + đá đẹp nha...

4. habacninh

Thích đã nhận:
    22
    có phải cảm ơn canuc k nhỉ ?
    ý kiến k tồi nhưng chắc cả bạn tui cũng nổi lên mất :devil:
    canuc cho cách khác đi tui cảm ơn thể nha!:D

5. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ka ka thế này thì cả người lẫn cá nổi lên luôn=))
    nghe nói đá hay san hô phải đóng trong bọc kín, ko được mang lên khỏi mặt nước

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Các bác cho hỏi, ở SG chỗ nào có bán đá sống? Giá cả thế nào? Giúp em nhé. Thanks các bác.

7. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Canuc oi, hôm nào sang nhà bắt giúp mình một vài con cá theo cách này nhé! =)) Có mấy con muốn bỏ ra khỏi bể nhưng may ra cách của em mới làm được!
    @habacninh: có một cách là dùng lưới nhưng cá dễ bị chấn thương lắm! Hồi đi Cát Bà, mình thấy dân chài nuôi cá bè cũng có cá cảnh nuôi chung vơi cá giò, cá mú ; họ có cá cảnh là do mấy con đó vướng vào lưới đánh cá! Nhưng mà bắt bằng lưới khó được cá đẹp vì thường cá đẹp sống trong rặng san hô mà lười thì không thể lùa vào rặng san hô được. Chắc bắt lưới thì chỉ được cá thu, cá trích thôi nhỉ:laughing:

Last edited: 11/10/08
  8. habacninh

Thích đã nhận:
    22
    Bắt cá khó thế này hay là E nhờ Ông bạn cho vài kg TNT ...... chắc vớt cá mỏi tay luôn!=))

9. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hic...nghe bác habacninh nói mà thèm quá...phải chi mình ở gần biển thì có thể thỏa chí đam mê rồi...

10. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bắt bằng lưới là tốt nhất, bạn chỉ cần khoảng chiều dài cở hai, ba mét là đủ sau đó tìm cách đuổi vào lưới là bắt thôi.
    Cách thứ hai là bạn dùng lưới bao quanh khu vực có cá sau túm dần vào cho nhỏ rồi dùng vợt bắt
    Hai cachs này mình thất dân thợ lặng ở chổ mình bắt như vậy mình thất hiệu quả lắm mà cá củng an toàn khi nuôi nữa

11. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dùng cái lưỡi câu số 3, móc mồi tôm vào, 1 ngày dính cũng được mấy chục con cá mó xanh ham ăn hehe. Đá sống thì cứ chở về, bị thúi thì rửa sạch, lấy bàn chải chà mấy sinh vật chết ra là xong.