San hô hấp hối

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi MrMole, 15/10/11.

1. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hiện nay bể của tôi có 2 con hammer 1 torch và 2 flower pot. 2em hammer đang hấp hối hôm nay thấy một mắt bị nhầy xong chạm vào thì bay hết thịt.

Test thì no3 tầm 20
    Calcium 200
    Thay nước tuần 15%
    dèn Mh 150 x 2 (5h/ngay), 4 x t5 (10h/ngày)
    Dùng RO 100%

Các bác xem ảnh nhé xong chỉ cho tôi với xem bị làm sao chứ tôi lo quá!

Các em khác thì cũng không nở to như lúc mới mua. Bể 400lit đc 2 tháng tuổi.

Không hiểu do thiếu gì đây?

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Gọi điện thẳng cho Trung Kim mã nhờ tư vấn đi em ơi. Giờ này vẫn còn gọi được đấy.
    Số ĐT của Trung: 0979778969

3. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Chết! Bác lộ hết thông tin cá nhân của anh em dư lày thì em sợ nửa đêm có người gọi TrungKM sửa "bể lọc" mất =)). Em nghĩ bác PM cho chủ thớt được rồi!
    Vấn đề này phải hỏi TrungKM thì chuẩn rồi, có khi phải nhờ đến tận nơi để kiểm tra và tư vấn hoàn thiện lại bể và hướng dẫn chăm sóc . Anh em hay goi con này là xương chó và sọ (theo thứ tự ảnh).

Last edited: 16/10/11
  4. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Xương chó mà đã bay thịt thì coi như đã ra đi, bác thử kiểm tra độ mặn xem sao, có thể do mặn quá. Mấy em này muốn nở thì cũng ko nên để gần luồng.

5. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Có thể em xem lại cách tets CA nhé,chứ 1 tuần mà thay 15% nước thì ko thể nào CA bằng 200 ppm được,như vậy là quá thấp,thịt san hô bị bay có thể cho stronti thì thịt nó bám chắc hơn và các loại san hô như sừng chặng hạn thì sẽ bám chân vào đá nhanh hơn.Luồng mạnh quá hoặc chiếu thẳng vào san hô thì chúng cũng ko nở được,sọ mà sáng mạnh cũng ko nở ,chúng cần ánh sáng vừa phải,bể em 2 MH 150w thì lên để sọ ra góc bể thôi.

6. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Anh có scrontium trên của hàng không?
    Em để quạt vortech chế độ random nhưng để gần max. Hay thôi tạm thời không dùng MH nữa cho đến khi bể ổn định?

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Thay nước 15% mà Ca chỉ có 200 bro có test nhầm ko vậy, muối ko lởm đến mức đấy chứ hả ? Mà Strodium cóhamf lượng nhỏ nên thay nước với tần suất ấy thì ko lo ngại về strodium. Nếu bro test chuẩn thì vấn đề ko phải ở Ca, vì Ca ko thể xuống đột ngột như thế được.

Vấn đề ko nở bro đã test Ph và Alk, Mag chưa. Ở đây Ph và Alk và 2 yếu tố sống còn với san hô, Ca chỉ là thước đo cho sự phát triển khung xương cho san hô. Như bro đề cập san hô bị nhờn rồi động vào bay mất thịt , bro để ý có con cá hay cua nào rỉa san hô ko, hay san hô có để gần nhau nên chích nhau, hay là san hô mới bị đổ ?? Hiện tượng nhờn rồi ra đi gọi là bacteria infection, cái này nếu ko xử lí kịp thời thì ra đi từ từ. E đã từng bị như thế và dùng iodine dipping ko hết, cuối cùng phải chạy carbon, dùng ống nhỏ hút sạch phần bị nhiễm khuẩn, và san hô lại sống.

Việc bro nên làm bây giờ là test Ph và Alk, Alk và ph giảm ko khác nào bể thành acid. Sau đó kiểm tra kĩ xem có phần nào bị nhờn có dấu hiệu ra đi nữa ko.

À mà bóng đèn MH được bao lâu rồi, bóng cũ hết đát là san hô cũng biểu tình như thế đó

Last edited: 16/10/11
  8. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hôm nay test lại rồi vẫn là 200 ca. Có lẽ nào test của mình lởm. Mình không có mua con cua nào cả tuy vậy hôm nọ thấy xác của một chú cua mới lột. Có lẽ nó chui bậy vào cùng đá sống chăng?

Ph dg 7.9 quên không nói trog pót trước là độ mặn của mình để 1022 hnay và ngay mai sẽ add thêm muối để đẩy lên 1024. Để ý kỹ thấy trên san hô xương chó có một lớp mềm phủ ở phần xương lên đến đầu polyp thì không thấy nữa. Co con xương chó khác thì lại không bi.

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Con cua nếu nó muốn phá thì chắc nó phá hết rồi, còn những con lành thì chẳng mai nó bò lên nó kéo đổ hoặc vuốt nó chích cho 1 phát thì san hô coi như là bị thương.

Có phải chỗ có lớp nhầy thì san hô mọc yếu, nhưng chỗ khác mọc tốt hơn ko ? Bro để ý nó lan dần ra đúng ko. Nếu đúng thì bị giống e ngày trước rồi. Ph hạ khiến san hô bị infection, 7.9 là bro đo khi đèn bật hay tắt đèn vậy ? Nếu 7.9 khi đèn tắt , khi bật cao hơn thì còn đỡ, chứ 7.9 khi đèn bật là báo động rồi. Bro nên tìm hiểu nguyên nhân khiến Ph giảm, tăng từ từ Ph - Alk bằng buffer, chia đều ra 24-48h, đừng tăng đột ngột nhé, trong ngày tăng thì bật actinic thôi, ko bật metal nữa, cho cái sục khí vào sump để hỗ trợ Ph - giảm thiểu độ thay đổi Ph.

SG 1022 theo e ko là vấn đề, với điều kiện bro đo bằng thiết bị tin cậy như refractometer, chứ hydrometer thì nó chênh lệch xuống dưới 1020 là nguy hiểm rồi

Bro đo ca 200 là dùng test kit hiệu gì thế, dùng muối gì ???

Last edited: 17/10/11
  10. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Beggar oi! Vua test giữa trưa ph 7.7!!! Lam sao dây? 3 polyp nữa đã bị lây bệnh.

Last edited: 17/10/11
  11. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hix, đi mua alk - ph buffer về thôi chứ sao, ở VN bán loại nào thì e chịu, giải pháp chữa tạm thời đó là cho thật nhiều sục khí vào - nhưng cái này chỉ là tạm thời giúp ngưng Ph giảm, chỉ có buffer mới kéo lại được. Đây ko phải là bệnh nên bro ko lo. 1 khi đưa Ph trên 8.2 là lại bình thường hết. Có 1 mẹo giúp ngưng ph giảm và nhích lên từ từ đó là dùng đèn tiết kiệm điện rọi vào bể cả ngày - vì ph giảm mạnh khi về đêm, ko có ánh sáng => algae bắt đầu quá trình hút o2 tạo co2. Trước tiê bro nên kiếm buffer về để đưa ph lên đã, sau đó phải tìm nguyên nhân sâu xa khiến giảm ph

12. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hôm trước để đèn dưới sump liên tục khoảng 1 tháng, định nuôi algea sau đó mới đây một tuần bóng đèn bị hỏng nên không bật nữa, có khi do bọn algea nó chết dưới đấy hoạc đang thở co2 ra bể làm giảm Ph ấy chứ lại. Mình vừa test amonia hiện đang dưới 3 mg/l. Test tetra. Kết quả mầu vang trong. Bổ sung kh buffer va lên dc kh8 rồi. Calcium lên dc 300 và tiếp tục lên. Mình sẽ thử xem trong nhà đầy co2 hay bị sao nhe! Nhờ cac bạn ma minh dang ổn đinh được bể cảm ơn nhé!

13. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Kh để từ 7 đến 11 là ok, ca lên từ từ thôi ko shock san hô. Ammonia sẽ ko là vấn đề cần phải quan tâm hay test đối với 1 bể đã lâu năm rồi, vì nếu có dù chỉ 0.1 thôi thì bro ko test cũng biết, cá chết san hô ra đi ngay ấy mà hehehe.

Vấn đề bất ổn định ph ở đây đúng là do đèn bể lọc cháy rồi. Bể bro thiếu cung cấp oxy, skimmer chắc ko đủ cung cấp cho lượng rong lớn khi ko có đèn. Nguyên tắc bình ổn ph và rong phát triển là khi đèn trên bật, đèn dưới tắt, khi dưới tắt thì trên bật. Thường khi đèn cháy Ph chỉ giảm 1 chút, nhưng ở bể bro giảm khá mạnh nên cần xem xét biện pháp phòng chống sau này. Cách thì nhiều vô vàn ai cũng thử rồi, nhưng cách e đang dùng thấy đơn giản mà chắc ăn nhất là cung cấp lượng khí oxy vào gấp 1.5-2x thể tích cả bể. Ví dụ bể 500L cả trên cả dưới, skimmer nhà e oánh 450L khí /h , thi e làm thêm con sục khí 500L/h nữa

Nuôi rong cần phải thu hoạch đều đặn, khi rong nhiều quá cũng sẽ chết hoặc gặp vấn đề Ph. Mà rong chết thì khác nào ko lọc, No3 , Po4 lại quay lại bể

14. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mình sục khí bằng bơm sủi cá vàng bình thường đúng không? Bây giờ mình mới biết Cái đó cũng có ký hiệu L/h. Thôi mình đành giải tán tạm thời bọn rong rêu dưới bể đén khi nước ổn định đã. Sục khí vào bể sump là đuọc dung ko beggar?

15. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Dùng sủi nào cũng được bro à, cho vào sump càng tốt, tránh bọt khí bám vào đá, san hô ko là đá với san hô ra đi. Đám rong rêu thay vì giải tán bro có thể thu hoạch bớt để chúng tiếp tục phát triển và lọc, miễn sao cung cấp ánh sáng ngược với thời gian đèn bể chính là ok. Nguyên tắc có đèn là sẽ có quang hợp => có oxy => vì thế để đèn lệch là vì thế.

Ph 1 khi nguyên nhân được triệt để thì ổn định rất nhanh, bro cẩn thận ko lại dùng buffer nhiều quá nhé. Ph ổn định là san hô dần dần lại toe toét ngay thôi, san hô phục hồi rất tốt nếu môi trường ổn định. Khi ph ok rồi thì bro kiểm tra xem còn chỗ nào bị infection thì chữa trị sau. Ca thì cứ từ từ mà tăng, do san hô của bro quen với Ca thấp rồi nên theo e dừng ở dưới 400, để 1 tuần thì kích lên 440. Có điều muốn có Ca, alk, ph cao thì Mag cũng phải cao, ít nhất 1250. Độ mặn cũng kích 1026 để đạt các chỉ số kia dễ hơn. Đây là chỉ số e giữ hồi nuôi SPS : Ca 450 , alk 9-11 (ph 8.35) , mag 1350 , SG 1.026-1.027. Đôi khi kích Mag lên 1600 để giết rêu :(

P/s : đó là chỉ số của e, còn mỗi người lại khác, vấn đề ko phải là bao nhiêu là tốt nhất, mà cái chính là sự ổn định

Last edited: 19/10/11
  16. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mình sục khí bằng bơm sủi cá vàng bình thường đúng không? Bây giờ mình mới biết Cái đó cũng có ký hiệu L/h. Thôi mình đành giải tán tạm thời bọn rong rêu dưới bể đén khi nước ổn định đã. Sục khí vào bể sump là đuọc dung ko beggar?

17. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    báo cáo các bạn và anh beggar, bể của mình hôm nay PH đã lên 8.05 mình dùng KALK top off. Calcium 380 đang cố gắng tăng tiếp. KH 10.
    San hô các loại đang nở rất to cảm ơn anh em đã nhiệt tình góp ý và giúp đỡ!

18. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Chúc mừng bro, mà cái test bro dùng là loại gì đấy, có mức đo 8.0 rồi 8.3 hay là có cả mức nhỏ 0.05 . Vì Ph nếu ổn định sẽ luôn là 8.2 - 8.3 , nếu đúng là như bro test 8.05 ở lúc đèn sáng thì vẫn chưa khắc phục hoàn toàn, ph vẫn đang bị hạ. Nếu ph mãi ở 8.05 thì chắc xem lại test kit.

Nhưng cứ lên được trên 8 là ok rồi, ổn định là cái đích tiếp theo

---------- Post added at 03:37 PM ---------- Previous post was at 03:34 PM ----------

Chúc mừng bro, mà cái test bro dùng là loại gì đấy, có mức đo 8.0 rồi 8.3 hay là có cả mức nhỏ 0.05 . Vì Ph nếu ổn định sẽ luôn là 8.2 - 8.3 , nếu đúng là như bro test 8.05 ở lúc đèn sáng thì vẫn chưa khắc phục hoàn toàn, ph vẫn đang bị hạ. Nếu ph mãi ở 8.05 thì chắc xem lại test kit.

Nhưng cứ lên được trên 8 là ok rồi, ổn định là cái đích tiếp theo

19. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Ph test cua minh la cai bút điện tử tds của hanna. Mình mới caliber no nên chac là chuẩn. Mình muốn hỏi thêm la khi đose kalk cho vao một bình 10 lit để top of vào bể thì dùng bao nhiêu thìa kalk?
    Với lại sục khí trong bể sump có ảnh hưởng đến việc precipitation ko?

Bạn tra lòi giúp mình nhe!

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Thường thì nếu chỉ đo Ph cho bể để biết thôi thì ko nên dùng điện tử vì đầu đọc cần phải được bảo quản, rồi calibrate thường xuyên, e toàn dùng cái test như bình thường, có khi dùng được vài lần rồi lại ko dùng nữa vì Ph hiếm khi nhảy lắm. Nhưng đo điện tử lại rất hữu ích khi chăm bể dưỡng, bể chữa bệnh, và kiểm soát reactor.

Bro pha thế nào thì nó phải đi kèm hướng dẫn chứ, mỗi 1 loại nó có nồng độ khác nhau mà. Nếu muốn kiểm tra chắc chắn thì lấy test kit đo trước khi cho và sau khi cho 1 lượng nào đó xem với bể mình từng ấy nó nâng lên nhiu. E thì chưa dùng dosing pump bao giờ nên ko biết dung dịch pha sẵn của nó thế nào, nhưng cái dung dịch e pha để đổ vào 1 tuần 2 lần mỗi lần cho phải sóc đi sóc lại chứ nó toàn lắng xuống thôi, chẳng tan hoàn toàn gì cả.

Cái precipitation là cái gì, e ko hiểu lắm, ý bro nói về nước sẽ bốc hơi nhanh, hay là nước bắn lên làm muối bị bám lên thành làm giảm SG, hay là cái gì. E thì thấy sục rất tốt, tăng cường thoát N2, tăng O2 cho nước, tuy làm nước bốc hơi nhanh nhưng được cái này mất cái kia mà, nước có bay hơi nhanh thì N2 mới giải thoát nhiều hơn được

Last edited: 27/10/11