San hô mềm cần những j ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thienlongxanh, 21/12/11.

1. thienlongxanh

thienlongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ mình 1,2x0,5x0,5 nước biển tự nhiên nhiệt độ 25-27,mình nuôi cá,san hô mềm,quỳ nhưng san hồ nuôi khoảng 3 tuần là ko nở to như trước nữa,còn quỳ thì 1 số teo lại 1 số thì chết,vậy cho mình hỏi nuôi san hô mềm,quỳ có cần bổ sung canxi,alk,mg,iot.....ko

2. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    ảnh hưởng lớn nhất và đầu tiền là ánh sáng có thể ánh sáng của hồ bro ko đủ? sau đó là cách chất độc trong hồ cuối cùng mới đến các chất dinh dưỡng

thienlongxanh thích bài này.
  3. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    vậy các chất trên có bán ko vậy các pro,nếu có thì cho mình biết loại nào giá thành bao nhiu

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro chỉ cần đo độ mặn, Ph là ra ngay ấy mà hehehe. San hô ko nở to hoặc quỳ chết nhiều nguyên nhân lắm, thêm dinh dưỡng chỉ để san hô phát triển thôi chứ ko cứu được san hô đâu. Nếu như bro nói quỳ teo đi hoặc chết thì theo e là do đèn rồi, có thể do chất độc nhưng nước biển tự nhiên thì chắc ko bị đâu nhỉ ???

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Cậu E của mình có mua một sọ về thả vào bể các sọ khác ra tua hết nhưng riêng con sọ đó nó cứ phồng lên như quả bóng và không ra tua mong các bro chỉ giúp xem là nó bị làm sao ạ?

6. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Có khả năng bạn thả sọ không đúng cách làm nó bị sốc, bọn san hô mà bị sốc thì sau này sẽ không nở đẹp nữa đâu. Khi mua về bạn nên để san hô và cá ra xô nhỏ, đổ từng chút nước trong bể vào xô cho bọn nó làm quen với nhiệt độ và môi trường bể, làm vậy tỉ lệ thả thành công sẽ rất cao.

pine765 thích bài này.
  7. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo như kinh nghiệm bản thân mình đã từng trải qua thì với nước muối có nồng độ Canxi khoảng 200 mg/L hoặc thấp hơn thì san hô mềm và mấy con quỳ sọ, dẹt không sống được đâu. Theo như tham khảo thì nồng độ Canxi hợp lý là 420 mg/L. Bạn thử kiểm tra nước biển tự nhiên của bạn có nồng độ Canxi là bao nhiêu vì không phải nước biển chỗ nào cũng có thể nuôi được san hô và hải quỳ, chỉ nước biển ở những rạn san hô (ví dụ như vùng biển Nha Trang) mới có thể nuôi san hô tốt thôi.

8. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    nhưng theo mình nghĩ canxi chỉ cần cho san hô cứng thôi chứ,canxi cho san hô mềm khoảng 200 là được rồi,với lại nước biền tự nhiên của mình là nước lấy từ nha trang đó

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nước biển có nhập từ bển về mà nguồn lởm thì cũng thế thôi bro ạ , vấn đề nước biển tự nhiên e nói nhiều rồi, tiền nào của nấy, muối pha tuy đắt nhưng đáng tiền, nước tự nhiên ngon bổ rẻ nhưng lấy test kit ra đo xem có ngã ngửa ra ko. Rẻ nhueng bổ sung Ca thì cũng đuối. E lấy ví dụ nhé, bơm 500 lít nước biển, Ca thường chỉ có 320, để nâng lên 400 chắc mất 1 chai 500ml Ca => đến vài trăm ngàn. Cái này tùy vào người chơi quyết, e xin dừng ko lại bảo động chạm.

Còn vụ Ca thì cái nào cũng cần, giải thích vì sao thì chắc viết cả ngày công thức hóa học ra mất, e nói nôm na là thế này. SPS thì dùng nhiều vì kết cấu của nó Ca là chính, LPS cần thấp hơn vì chỉ có kết cấu xương là Ca, còn mềm ko cũng cần Ca ko chỉ vì nó cần 1 ít, mà trong nước biển, 3 nguyên tố chính Ca, Alk, Mag liên quan chặt chẽ với nhau ( mà chưa kể Alk với Ph là a e nhé, mà Ph là nguyên nhân chính cho sự tồn tại của tất cả) như kiểu phải đủ cả 3 mặc dù chả thằng nào dùng. Dù có nuôi cá ko, e vẫn giữ Ca min là 350, Alk min là 5, Mag min là 1100

Marinor and thienlongxanh like this.
  10. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    như vậy nếu mình giữ được Ca,Alk,Mg như vậy,thì san hô mềm và quỳ sống tương đối được lâu phải không(nở full màu chuẩn)

11. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Anh giữ được vậy hoài thì mình chết nó còn chưa chết ~_~.....Ca nên để 390 , Alk 6-8, Mg 1000 - 1300

12. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    mình định diy 1 cái rector giảm n03 bổ sung Ca = lưu huỳnh và san hô vụn xin các pro cho ý kiến

13. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Bạn làm cái đó làm gì? san hô mềm thì ko cần NO3 thấp và ca cao đâu, bạn phải hiểu đc vấn đề là san hô nó cần gì, những điều gì cơ bản để giữ cho san hô sống, ko phải bạn học theo người này DIY, học theo người kia mua thuốc này nọ đổ vào, bạn phải biết cái hồ bạn hiện giờ như thế nào, nồng độ các chất ra sao, ánh sáng có đủ hay dư.... rồi mới đi bước tiếp theo, chứ trên này 9 người 10 ý, chủ yếu là bạn thôi, bây giờ bạn nên tét hết các thông số, rồi cho biết đèn đóm như thế nào, rồi mọi người sẽ tư vấn tiếp!

14. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Đúng là nó chưa chết thì mình đã chết vì đói rồi, tính ra tiền mua chất để giữ còn quá tiền thay con san hô mới hehehe

---------- Post added at 05:02 PM ---------- Previous post was at 04:58 PM ----------

Ca, alk, mag chi là 3 cái căn bản thôi, để san hô nở đã là 1 chuyện, còn nói đến mầu thì ko dễ đâu, còn phải po4, no3, iron, mangan, possatium, vv rồi đèn, chỗ để, luồng => đau đầu quá ;((

---------- Post added at 05:05 PM ---------- Previous post was at 05:02 PM ----------

Đồng tình với ý kiến của bro, san hô nào cũng thế, ko phải cứ ca 450, alk 9-10, mag 1350 , đèn metal, luồng xịn là được. Cái chính là xem san hô cần gì và muốn gì. Nếu có vấn đề thì phải biết nguyên nhân trước rồi hãng tính đến cách khắc phục

15. thienlongxanh

Thích đã nhận:
    3
    đúng là nhức đầu thật,nhưng dù sao củng thank các pro đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm

16. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    San hô cứng thì cần nhiều canxi hơn san hô mềm chứ không phải san hô mềm không cần hoặc cần rất ít canxi, theo mình hiểu thì những loại nào cấu tạo cơ thể từ các mô xương thì sẽ cần lượng canxi tương thích. Và khi lượng canxi trong nước giảm xuống một mức thấp nhất định thì quá trình trao đổi chất của san hô sẽ gặp trục trặc và dẫn tới chết san hô. Mình đã từng pha muối Aricare của Nha Trang sản xuất để nuôi cá, cá sống rất khỏe, mình cứ đinh ninh vậy nên khi thả một loạt san hô mềm như sương, sọ, dẹt vào thì chỉ trong hai ngày bọn nó thối rữa ra hết, bể đục ngầu. Sau này tìm nguyên nhân mãi mới phát hiện ra thành phần canxi trong muối đó rất thấp. Mà bạn cũng nên đo lại Canxi của nước của bạn xem có đạt tiêu chuẩn không vì một số hàng cá bảo là họ dùng nước biển tự nhiên của Nha Trang nhưng thực ra có phải nước biển của Nha Trang không thì chỉ họ mới biết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:06 AM ----------

Bạn beggarUK cho mình hỏi là Alk min là 5 tức là cứ từ 5 trở lên là được hay Alk 100 cũng được. Chả hiểu kiểu gì mà Alk của mình đo và lắc ống nghiệm đến mỏi tay, nhỏ đến giọt thứ 23 rồi mà nước vẫn cứ xanh đậm không chuyển sang màu vàng gì cả, nản quá chả thèm đo nữa, trong khi đó pH vẫn 8.2 nhé, cá vẫn sống tốt, sọ, dẹt vẫn nở bình thường. Thế là thế nào nhỉ ???

17. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    alk là nguyên tố đau đầu nhất vì nó nhảy liên tục, thường alk trong bể giao động từ 3-14 (14 là e thấy người ta để cao nhất) , alk cao quá sẽ dẫm tới hiện tượng san hô bị cháy . Ph>8 mà alk thấp thì bình thường mà, nhưng Ph thấp mà alk cao mới là nguy hiểm. Hay hiểu đơn giản hơn là trong quá trình tồn tại của san hô, san hô sẽ hấp thụ ca, mag, vvv nhueng lúc nào cũng cần alk coi như là xúc tác, khi alk bị cạn thì san hô ko thể hấp thụ nữa => lúc đó tốc độ hấp thụ giảm, san hô yếu dần và ph bắt đầu bất ổn định. Vì thế alk chỉ là gián tiếp giết san hô và cá, mà ph mới là nguyên nhân chính.

Test kit bro dùng loại gì thế, e đã dùng qua salifert và D-D thôi chứ loại khác e chịu. Nhueng cách thức giống nhau hay sao ấy. E thấy nó cứ sai lệch kiểu gì ấy, có kiểu ăn sẵn ngồi đọc thì tốt quá hehehe

Marinor thích bài này.
  18. Marinor

Marinor Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình dùng của Sera thấy trong hướng dẫn sử dụng có nói kH lý tưởng cho nước mặn giao động trong khoảng từ 8 đến 12 và cũng thấy ghi là nếu kH thấp sẽ làm pH bất ổn. Thực ra lúc mới pha muối thì thấy kH khá ổn định, khoảng 10, nhưng sau khi thử cho CaCO3 vào thử nghiệm để làm tăng Ca thì mới sảy ra hiện tượng kH tăng mạnh ko thể đo được nữa.
    * Hiện tượng cháy san hô bạn nhắc đến có phải là san hô cứng đang có màu xanh bỗng trở nên đen sì sì không ? hình như bể của mình cũng đang có hiện tượng san hô chuyển dần sang màu đen.
    * Và như bạn nói pH mới là nguyên nhân chính gây chết san hô thì bể của mình pH vẫn đang ổn định khoảng 8.2 thì chắc là ko sao đâu nhỉ ?

Last edited: 5/1/12
  19. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Ph bất ổn thì do nhiều nguyên nhân lắm, nhưng để ổn định ph thì chỉ có alk mới có thể. E dốt hóa nên mấy cái chất thêm này e chỉ biết dùng hàng ăn sẵn thôi nên vụ alk tăng mạnh thì e chịu

Cháy đúng là san hô bị đen ở đầu, rõ nhất có thể thấy là san hô đĩa, cháy đen và lồi xương ra, cái này chỉ cần hạ alk là lại ok, e dùng vodka nên cháy thường xuyên , chắc tại quá tay :(

Chết với ko nở khác nhau đấy nhé, khi alk xuống thấp thì san hô ko thể hấp thụ ca nên có hiện tượng ... ko thèm nở, nhất là với SPS, ph 8.2 thì ok rồi, nhưng ph như thế mà alk lại cao thì theo e chỉ có thay nước mới chữa được thôi

Marinor thích bài này.