Sân thượng dự định làm aviary-Nhờ mọi người tư vấn!

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi Tuankhtc, 26/12/10.

1. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Em và thằng em có dự định làm cái aviary để nuôi chim:x Nhưng mà kinh nghiệm là con số 0 nên nhờ các bác tư vấn giúp về vị trí, không gian...nói chung là tất cả để sản phẩm sau khi ra lò không quá chuối:laughing:

Đây là góc nho nhỏ đang nuôi chim: Giáp tường và có che hướng đông:p

Đây là hướng tây sân thượng

Hướng đông...

Và chính giữa hướng nam

Về mưa nắng thì khá là yên tâm rồi vì sân thượng có mái che, khó là tầng 6:sick: nên gió là lộng, nhất là về mùa đông.
    Anh chị em tư vấn giùm, thanks nhiều ạ:x

Last edited: 26/12/10
    Liar.q and muoivankhatmau like this.
  2. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Nhà em còn một cái sân thượng phía sau nữa nhưng mà hướng may và không có mái che. Nên là aviary ở chỗ có mái che hay không có đc ạ?? Em thì thích làm chỗ trước hơn để bầy chim cùng một chỗ sinh hoạt cho vui.

3. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    chài sân thượng này ngon quá còn gì. mỗi tội cao quá chim dể trúng gió độc .anh em vào góp ý cho bạn này với.theo mình thì rào hẳn cái sân thượng lại bằng lưới mắt cáo vuông 1cm . chủ yếu bạn phải thiế kế che chắn làm sao để bớt gió vào mùa đông. giữ ấm cho chim được. bạn nên tham khảo thêm mấy bài của các bác ngoài 4 room ý.Sân thượng mê thật . tớ cũng thix có 1 cái như vậy. mà k có ah...hix.
    Đang kiếm mua java finch đây. tiện thể bạn cho mình hỏi. java ngoài đấy nhiêu 1 cặp k? nếu mình mua thì vận chuyển ra đà nẵng làm sao bác.
    thanks

Liar.q and Tuankhtc like this.
  4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu nuôi finch ở HN thì chỉ nên nuôi trong indoor aviary, mùa đông thắp đèn sưởi ấm cho chúng, nuôi trên sân thượng như vậy thì chỉ hợp những loài chim phân bố ở phía Bắc như mi, chào mào, khuyên, ngũ sắc.....

5. kulsui

kulsui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    chỗ này bao lưới lại thì quá tuyệt
    bạn cho vào thêm mấy cây xanh to to nữa_vừa chắn gió vừa có chỗ cho nó trú

Tuankhtc thích bài này.
  6. zzzTvTzzz

zzzTvTzzz Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Sân thượng hết ý, có đều mút trên t6 mỗi lần dọn dẹp lên xuống hơi đuối , bạn có thể nuôi thêm quế lâm, ngủ sắc, tứ sắc cũng được, theo mình bạn nên che bớt hướng tây lại ...

Tuankhtc thích bài này.
  7. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Có lẽ ngang nhà bạn 4m và còn sinh hoạt nữa, rồi lầu 6 có nhiều gió nên mình đề xuất như sau:
    Bạn lấy vách tường hình 1 (có cái ghế xếp đó) làm mặt hậu, lấy ra đến hết vách tường chỗ chậu cây thân bự đó, còn chiều sâu (từ vách này ra) khoảng 1m5-2m tùy khả năng chịu chơi của bạn. Làm cao khoảng 2m5 đến chân tấm fibrocement là vừa.
    Như vậy gió chính từ hướng nam (mặt tiền) sẽ chỉ tác dụng vào mặt hông thôi, rồi bạn sử dụng tấm polycarbonat che hết hoặc nửa trên mặt hông, ở dưới dùng lưới. còn mặt trước cũng che nửa trên bằng polycarbonate, ở dưới sài lưới.
    Chúc bạn mau hoàn tất công trình và nhớ cho anh em chiêm ngưỡng với nhé.

8. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Thanks anh chị em đã tư vấn, em chỉ định làm cái aviary nho nhỏ để nuôi finch thôi, mà thấy các bác nói khó khăn thế thì cũng căng nhỉ :( em đang suy nghĩ và tính toán lại cho hợp lý!

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có lão nào đó bạn GHT trên ABV cũng làm 1 cái i choang như thế này, để GHT lục tìm cho bạn nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:15 PM ----------

Đây rồi, công trình nghìn năm vẫn thế của lão ấy đây ạ.
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=61691&highlight=

Tuankhtc thích bài này.
  10. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Được thế thì tốt quá ạ, thanks bác nhiều :) tại chưa làm bao giờ nên không bít sao cho hợp lý nữa!

11. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Tuankhtc thích bài này.
  12. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Vấn đề chính của Tuấn là tránh gió, nhất là mùa đông, chứ mưa và nắng thì đã có mái che rồi.

Trong topic của Chị GC đã có đề cập đến một số aviary cần phải xây dựng riêng cho chim một góc nhà kín (nhà chim), chắn gió hoàn tòan, và để cửa mở cho chúng bay ra sân trời ban ngày và bay vào nhà trú ban đêm hay khi thời tiết không ổn định.

Sơ đồ Flight Aviary thường gặp:

Cửa từ nhà chim chuyển sang sân trời:

Tuy nhiên, mình không chắc chim có chịu vào nhà chim này không vì toàn bộ phần sân trước đã được lợp mái và theo thói quen chúng sẽ bay lên sát nóc mái để trú chứ không chịu vào nhà chim. Nếu sân thượng không có mái thì may ra chúng mới vào. Cho nên làm nhà chim chưa chắc đã ổn.

Và nếu rào hết toàn bộ sân thượng giống bạn kuíui mà không áp dụng được mô hình nhà chim thì chắc phải che toàn bộ. Hic. Ngoài ra, aviary lớn quá cũng loãng, khó quan sát và chăm sóc/ bắt chim.

Vậy mình chỉ khuyên Tuấn làm aviary nhỏ thôi và mình có 3 ý sau:
    1. Làm aviary chim rừng, kích thước ngang 4m x sâu (1-2)m tuỳ thích còn cao tới nóc và nằm ngoài cùng sân thượng. Chọn chim bản địa và có che chắn một phần aviary để chim ngủ đêm và tránh gió. Dùng kính cho phần che vì rẻ, bền và mỹ thuật cho ngôi nhà. Phần bên trong sân thượng vẫn nuôi yến hót + chim thuần dưỡng.

2. Làm aviary giống Chi GC và đặt bên phần tường phía đông có che chắn.

3. LÀm cả hai aviary. Hehe

Last edited: 28/12/10
    Tuankhtc thích bài này.
  13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cái lão SMOD này lại làm phiền bản gia rồi. Đang lui về ở ẩn không được, cây muốn lặng mà gió chẳng đừng :D

Nghe đến vụ "nghìn năm vẫn thế" mà xót hết cả tiền thuế của dân.

Sơ qua như thế này Tuấn ơi.

Nhà mình hướng Bắc-Nam, nhưng phía tây rất rộng. Chỗ mình bịt lưới là 16m2. Nhìn sân thượng của bạn che chắn nắng thế là tốt hơn mình nhiều, giàn hoa nhà mình đi hết rồi nên giờ "nguyễn y vân" như trong hình, chim thì đã thu vào lồng cả trống cả mái :)

Một chút góp ý nhỏ thôi, mùa đông gió mùa đông bắc trên cao rất mạnh, cần có lưới che phía đó nếu muốn thả chim vào sớm. Còn mùa hè, nhất thiết phải che nắng hướng tây. Luôn luôn có chậu tắm còn nước để trên mái cho chim tắm. Mùa hè, mái tôn nóng đến 45 độ, nếu che được ít tấm xốp chống nóng thì tốt.

Thả chim: các loại chim sống theo đàn như chào mào, khuyên thì OK thả bao nhiêu cũng được không sợ nó đánh nhau giành mồi. Nhưng nếu có ý định thả chòe than thì chỉ nên có 1 đôi than thôi, nó sẽ đánh tất cả những con chim khác khi có mồi đấy. Chòe lửa thì hiền hơn.

Đầu tư: thời giá năm 2009 là khoảng gần 3tr, trong đó tiền lưới mạ kẽm 1*1cm là khoảng 1800k, còn lại là một số thứ phải gia công như khung thép và beer :D. Thép mạ kẽm mua ở Trường Chinh bạn nhé, đừng mua lưới inox, sẽ gỉ ngay sau 3-4 trận mưa. Lưới nhà mình 2 năm rồi không có biểu hiện bị gỉ kể cả chổ cắt bằng kìm.

Chống chuột: cực kỳ quan trọng, không nói bạn cũng biết, chuột to thì không nói làm gì nhưng loại chuột chuôi dao rất khó chống, bạn phải chịu khó theo dõi bịt từng cái lỗ nhỏ một thì mới chống được. Trong 1 tuần mình đập được 3 con và nó chén của mình mất 8 con khuyên mộc cộng với 2 chú chào mào :( :( :(

Sơ sơ vậy, còn gì bạn cần biêt thêm thì mình tư vấn tiếp (nếu biết :D)

@GHT: Hôm nào mình qua Tú chơi cái nha.......

Tuankhtc and GHT like this.
  14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nếu là tôi, thì sẽ:

- Bao toàn bộ lưới lại.
    - Che kín hoàn toàn vách hướng Tây

và biến sân thượng thành một canary colletion.

Còn muốn làm finch-canary mix colletion: thì có thể dựng một vách ngăn theo mô hình cơ bản:

Không bao giờ ngại chuyện chim không bay vào nhà trong: nếu tất cả thức ăn và nước uống ta chỉ để trong ấy!

yeuchimthucanh, duongtm, GHT and 2 others like this.
  15. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Em nghĩ cứ bịt hẳn một đoạn sân thượng hướng Nam làm aviary, thả con gì cũng được. Có thể cắt khoảng 1.5-->2m là đẹp. Thường tâm lý sẽ sợ mái tôn nóng, nhưng nếu anh để cả một khoảng mở ba mặt như hiện trạng thì gió sẽ giúp đẩy khí đi liên tục và làm mát. Đừng quá lo chuyện gió lùa, vì nếu có cây bụi trong chuồng thì chim sẽ biết lựa chỗ đậu an toàn, chỉ cần bịt mặt ngoài cùng lên một khoảng 80cm để tránh gió quẩn ở góc chuồng bên trong là được.
    Mùa Đông lạnh và ẩm thì cần phải thêm đèn thôi anh ạ, khi đấy thì thả bạt bao kín chung quanh cho chim ấm.

duongtm and Tuankhtc like this.
  16. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cũng không hẳn đâu bạn ah, mùa đông mình không nói, che chắn kiểu gì cũng lạnh, thêm đèn không có tác dụng. Nhưng mùa hè, giữa trưa nhiều khi chẳng có gió đâu :D

Vậy nên mình mới nói phải có 1 chậu nước tắm lúc nào cũng đầy là vậy...

Tuankhtc thích bài này.
  17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    SBD chưa biết mùa đông ngoài Bắc rồi! lúc đó ko có gió cũng lạnh tê tái từ trong xương lạnh ra đấy chứ, mùa hè thì có lúc gió Lào, nóng tới nỗi bật quạt nó phả hơi nóng vô người còn khổ hơn. Nuôi chim ngoài Bắc thật là vất vả!

Tuankhtc thích bài này.
  18. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    nhà rộng sướng nhể. mỗi bác mỗi kiểu, mỗi kiểu một cái hay hehe. QUan trọng là định thả con gì?
    Nếu là anh thì anh sẽ lấy từ mép ngoài vào khoảng 1,5m, làm lưới lên tận nóc, làm 1 cái cửa ra vào, chắn hướng tây lại. Trồng nhiều cây cối cho mát mùa hè, mùa đông che 1 đoạn phía trên rồi sợ nữa thì cắm cho cái đèn là ổn. Thả finch, yến vào thoải mái. Đợt này lên kế hoạch thì đúc luôn 1 đống chim lem cho khỏe hehe.Nuôi từ bé quen là cũng khỏe lắm, ko sợ ốm đau mấy đâu. Còn chim rừng thì khỏi phải lo.

Tuankhtc thích bài này.
  19. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Em thì thích thả Yến và finch nhưng mà nguy cơ tòe cao lắm nên đang phải tính toán lại cho chuẩn bác ạ :(

20. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Sặc, làm to thế thả finch và yến nó phí đi. Làm 1 aviary chòe lửa và chào mào có phải hay không

Yến và finch làm cái aviary lục giác khoảng 1.5m thì vừa đẹp

Tuankhtc thích bài này.