sáng kiến nhỏ của em

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi dylan150cm3, 26/3/08.

1. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    bằng sự quyết tâm cho đàn cá của em ăn giun đỏ nên em đã nghĩ ra một cách cho giun đỏ đóng hộp giống như trùng đông lạnh, em mua một khay đá (loại làm nhiều cục đá nhỏ bằng ngón tay-khoảng 24ô) sau đó em mua 1,5k giun (rẻ như bèo) đổ hết sạch nước và chia đều vào các ô (cho thấp hơn miệng khay để khi thành đá nó nở ra là vừa), sau đó lấy nilon bảo quản bọc kỹ (cho đỡ mùi), cẩn thận em còn bọc vào túi nilon có nẹp mép (đảm bảo kín 101%) sau đó cho vào ngăn đá, 12 tiếng sau bỏ ra vẫn thơm ngon, em thả xuống nước đàn cá rỉa "cục giun" nổi vừa ngon vừa mát lạnh ngon tuyệt..... sau khi ăn ko hết giun thừa chim xuống dưới, em lấy vòi nhỏ hút hết giun thừa....bảo đảm nước vẫn sạch tuyệt đối. Trước mắt thấy có vẻ ổn, nhưng ko biết có vấn đề gì ko, nếu ko dc xin các bác góp ý cho em, nếu OK thì cũng là kinh nghiệm nhỏ muốn chia sẻ cho mọi người....

2. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trong giun ắt có trứng, trứng sẻ nở ra giun, giun nhỏ rồi sẻ to, to rồi nó làm gì? To rồi nó sẻ đẻ, bây giờ, hồ nhiều giun. Vậy bạn ướp lạnh giun làm gì cho mệt, quất nguyên cục còn tươi nguyên vào luôn khỏe hơn không, mà các bé cá lại được cái món tươi!

3. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trong giun ắt có trứng, cá ăn giun thì còn đâu hỡi trứng. Bỏ nguyên cục tươi vào thì còn chi hỡi nền. Em nghĩ người ta làm trùng huyết đông lạnh ở ngoài cũng thế thôi. Em đã từng làm rồi và không có vấn đề gì hết nhưng mà bị má la thôi.

quanghien thích bài này.
  4. ghostcom

ghostcom Member

Thích đã nhận:
    3
    hay đó ban mình không ở ha nội chỗ mình lại không có giun khéo làm thế này đóng gói mang đi xa được nhỉ :)

5. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Spam phát Kiểu này chắc cá viêm họng hoặc sún hết vì lành:laughing:.Hôm nào mùa hè nóng quá tiện tay cho luôn vào cốc nuớc chanh làm cốc chanh đừong đá.Cách của bạn hay đo

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bạn nên kiếm một cái khay nhựa nhỏ, đục nhiều lỗ nhỏ rồi gắn vào thành hồ, khoảng mép nước. Mỗi lần cho ăn thả cục trùn đông lạnh vào đó, cục trùn sẽ tan từ từ rơi xuống qua những lỗ nhỏ, tới đâu cá ăn hết tới đó, không bị kéo lòng vòng rơi khắp nơi làm bẩn nước.

7. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cách anh MIg nói chính xác đó. Vì trùn thân nó khá to khi tan trong nước nó phân tán chất dịch từ thân ra làm dơ nước rất nhanh,và 1 thời gian nước có mùi tanh khó chịu.
    Còn cái vụ trứng giun nở giun con... thì đùa cho vui chứ bỏ đông lạnh thì còn cái jì sống được đâu bạn.Nhưng giun có chứa khuẩn, có thể dể nhiễm bệnh cơ hội cho cá nếu k tiệt trùng trước khi đông lạnh.

8. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    em cũng đã thử cho đàn nhỏ nhà em ăn trùn đồng lạnh rùi, nhưng xem chừng hơi tốn kém, 15k 1 vỉ 15 viên (khoảng 1k/viên) nhưng đàn nhỏ nhà em trung bình một ngày cho 2 viên mà xem chùng các cháu vẫn thòm thèm-đựoc hơn 1 tuần...tốn quá... em nghĩ chỉ cần 1,5k cho vào gần 24 viên, cho ăn gần nửa tháng,,... quá rẻ... các bác thông cảm, cái khó bó cái khôn... cách này chỉ áp dung cho sinh viên ngheo mà vẫn muốn chơi cá TS thôi.... còn vụ trứng giun, em nghĩ cho vào ngăn lạnh -500 độ C, chắc là ung hêt, ko thể nở đc.... :)

9. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Ta tự làm lấy sâu đỏ (trùn huyết) đông lạnh cho rẻ chứ mua thì tất nhiên là tốn tiến hơn rồi: kiếm một số hộp nhựa nhỏ có nắp, rồi chia vào các hộp sao cho mỗi hộp chỉ dùng 2-3 lần cho cá ăn là hết. Gói vào túi nilon rồi cho vào ngăn đá. Lúc dùng thì lấy 1 hộp ra, để 1 lúc cho rã đông rồi cho cá ăn, chưa hết thì lại đậy nắp cho vào ngăn đá. VR vẫn dùng cách này để nuôi cá betta, 5k được khoảng 3 tuần, còn nếu mua vỉ thì 1 vỉ được tối đa 1 tuần

10. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho ăn trùng ko à! em thì sáng cho ăn trùng chiều cho ăn thức ăn mua sẵn đỡ tốn hơn còn cái vụ giun tươi đông lạnh cũng hay đó,xin ủng hộ bác dyland

11. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cách này cũng dc nhưng có vẻ ko khả thi vì sẽ khá mất thời gian,tôi cứ ra mua bobo về thả vào khoảng 10 phút là sạch sẽ hehe

12. Binx

Binx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chỗ Binx ở người ta không bán trùng chỉ tươi, mà chỉ bán trùng chỉ đông lạnh mà người sản xuất là một tập đoàn chuyên sản xuất thức ăn cho cá. Bữa trước cầm lên coi giá thử, tí nữa thì ngất, 8$ một vĩ 10 viên ( chắc khoảng 500 - 1000 VND), thế là cho tụi cá ăn thức ăn khô triền miên.

13. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mấy cái hộp mà mua sẵn trùng chỉ, xài hết rồi để dành.Mình tự chế bỏ vô đó cho tiện.
    @ Binx, ra bờ sông kiếm chổ đất ẩm ước đào lên, bắt vài con trùng đem về bỏ vô 1 cái thùng nhựa,hoặc hộp nhựa, cho đất thịt,ít nước vào, đậy lại chừa lổ nhỏ. Tụi trùng sinh sản rất lẹ.Có trùng rồi lâu lâu bắt 1 con bỏ vô tủ lạnh 1p.Rồi đem ra cho vô hồ cá nó xơi tái dần dần hết( vừa tươi vừa k sợ nhiễm bệnh như trùng chỉ,và k làm hư nền, ( không dơ hồ nếu như k giết con trùng bằng cách băm nó ra thật nhỏ, không cần thiết.Cá nó tự rĩa).

14. BOCAUDO

BOCAUDO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cánh làm này còn thiếu
    sau khi rửa sạch giun thì phải trộn giun với một ít thuốc kháng sinh

15. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trước giờ mình vẫn cho cá nhà xơi trùn chỉ, #:-S kỳ này phải đổi món cho mấy em nó thui, hi vọng mấy em nó vẫn ủng hộ mình :confused:

16. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Bác nào làm "Công nghiệp" đi, rồi bán cho anh em trong dien đàn với giá rẻ. Chắc cũng đủ tiền chơi cá đấy.

17. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    chỉ là kinh nghiệm nhỏ chia sẽ cho ace thôi, ai quan tâm thì bỏ chút thời gian là làm được ngay thôi mà.... kinh doanh mua bán gì đâu bác:) :)

18. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình cũng đã thử làm theo cách dylad rồi nhưng không hiểu sao nó chỉm ngay tăp lự,rơi dúng vảo một bụi rậm ,cả đàn chẳng con nào thèm đánh hơi ,sau đó hóa thành một búi sợi màu trắng ,làm vệ sinh mãi .hiện nay mình vẫn cho cá ăn jun đấy vẫn hơp vệ sinh thưc phầm mà không rơi xuống nền

19. tienkt

tienkt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở chổ mình người ta không bán trùng chỉ thì làm thể nào để có trùng chỉ được. Bạn nào có cách nuôi và sản xuất được trùng chỉ không? chỉ cho anh em học hỏi với.

20. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Hi học tập kinh nghiệm của mấy a e mình xin đóng góp vào một tí là thay vì dùng cái khây đựng đá hơi to xo với viên trùng đông lạnh bán ngoài chợ thì mình dùng một vỉ thuốc lựa loại nào to to một chút cho chứa dc nhiều trùng sao đó để ráo nước trùng dùng tay vén từng cục trùng vào sao cho đầy hết các lổ trên vỉ làm đầy một chút vì mình nghỉ khi lạnh trùng sẽ co lại sao đó lấy bao nilon quấn lại sog bỏ vào ngăn đá vừa tiện lợi vừa về sinh ko sợ tủ lạnh có mùi hôi và cũng ko sợ bị mami la ^^