Sanh, đề và một vài gốc cây thế !

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi achn_vn, 1/9/08.

1. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Tập chụp ảnh, post mấy ảnh đầu tay mời các bác thưởng lãm:
    - Đây là gốc đề trắng trên vườn treo nhà em (cây này bị trộm leo lên lấy sẩy 2 lần rồi)
    Một số gốc sanh:
    Đây là gốc đa và 1 số gốc ở vườn ươm của em:
    Cây lộc vừng:

Last edited by a moderator: 1/9/08
    honhorung thích bài này.
  2. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Cây lộc vừng nhỏ thế mà đã ra bông. bác trồng bao lâu rồi vậy. Rất mong dc chỉ giáo.

loc ct thích bài này.
  3. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Cây này em trồng từ năm 1993, được trồng từ hạt bác ạ. Cây nhỏ nhưng già rồi đấy, bác nhìn cái thân nó mốc lên rồi kìa. Lúc trước em để ở dưới vườn chưa đưa lên chậu có 1 cây con của nó mọc từ rễ, em tách ra và cây đó sau to gấp 3 cây này, rất sai hoa và đã được bán. Mai em sẽ chụp bác xem 1 cây lộc vừng to, đã nhiều năm tuổi và rất đẹp.
    Muốn lộc vừng ra hoa có 1 số cách:
    - Kỹ thuật cắt, tỉa;
    - Tuốt lá;
    - Dinh dưỡng: Nước, bón phân Kali...
    Hôm nào rảnh em sẽ chia sẻ với bác về các kỹ thuật này.

Last edited: 1/9/08
  4. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Sanh thành phẩm tại vườn ươm:
    Cây sanh phôi thế Long - Mã hồi đầu:
    Một góc vườn ươm:

Last edited by a moderator: 2/9/08
  5. Bacchamlam

Bacchamlam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây Phôi

Mấy cây xanh này chưa đẹp đâu. Mấy cây xanh này là mấy cây non, loại lá to Bác xem có người nào thích nên bán bớt đi trồng nhiều loại này mệt sau này không đẹp. Nếu trồng xanh phải tìm loại lá nhỏ nhé, lá to này khi cây trưởng thành rồi lại phí công chăm sóc. Trong số ảnh này kết nhất cây Đề trắng Bác có bán không? Nhưng cây này để phí quá không cắt tỉa từ lúc mới trồng, trồng chắc lâu đấy nhưng chế độ chăm sóc không được tốt. Mấy lời tham gia có gì không phải đừng giận nhé.

6. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Ruối - Bonsai

Kính gửi các Mod: Em chèn nhiều hình vào toàn bị chèn theo chiều ngang làm vỡ giao diện nên đành post từng hình. Nhờ Mod sửa giúp nhé. Trân trọng cảm ơn !

Last edited: 2/9/08
  7. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
  8. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
  9. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Vẫn là ruối đấy ạ:

10. Bacchamlam

Bacchamlam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Góp ý

Cảm ơn bạn đã cho chúng tôi xem một số cây của Bạn. Nếu bạn không phiền tôi xin góp ý. Cây của bạn chủ yếu là cây non, Về xanh đây là giống xanh lá to. Giống này bạn không nên trồng vì sau này khi tạo được giáng, thế xem lại thì rất mất công. Tốt nhất bạn nên tìm giống xanh lá nhỏ để trồng và sửa thành thế để chơi. Xanh loại này bạn chắc là ở vùng Văn Giang - Hưng Yên hoặc Hải Hậu - Nam Định. Vì 2 vùng này lá cái nôi của Xanh lá to. ở Văn Giang họ trồng cả cánh đồng. Tôi đã tìm đến vùng này, Hải Hậu - Nam ĐỊnh nhập lại từ Văn Giang. Đến nay về Hải Hậu những cây sau khi sửa xong thì không có giá và không được đẹp. Hiện nay ở Hải Hậu có nhà có cả vườn mà giá rất rẻ. Trong đám cây bạn đưa lên tôi thích cây Đề trắng, nhưng cây đề không được chăm sóc cẩn thận. Chắc là bạn mua từ người chơi chưa am hiểu về cây nên cây này đã già nhưng chưa tạo dáng. Bây giờ làm dáng lại e khó. Một số điều góp ý mong bạn đừng buồn.

11. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
  12. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Gốc khế:

13. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hì hì, máy ảnh mới bắn gớm nhể bác ach_vn ơi, vườn cảnh của bác ác ôn quá, đúng là 1 gia tài rồi bác ạ!

14. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
  15. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Sanh song thụ

16. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Cảm ơn bác đã góp ý. Quả đúng là vườn nhà em có cả giống sanh lá to nhưng không phải là tất cả. Chủ yếu vẫn là giống sanh lá nhỏ của Nam Điền. Sanh lá nhỏ phát triển rất chậm nhưng được cây nào là đẹp cây đó, còn sanh lá to thì ưu điểm là phát triển nhanh, sau khi được bộ gốc và chính sửa dáng thế thì hãm lá nên nhìn cũng không đến nỗi; lấy ngắn nuôi dài bác ạ cho nên vẫn phải trồng xen kẽ 1 ít sanh lá to bởi mỗi loại có những ưu điểm riêng, ví dụ sanh là to thì rễ thả phát triển rất tốt và ngược lại sanh lá nhỏ Nam Điền có cây thân sần như đốt trúc nhưng loại này nuôi được cái rễ thả rất vất vả. Trong vườn em có đến 3 loại giống sanh bác ạ, thêm 1 loại sanh lá roi (dài, mỏng) mà em cũng chưa rõ là nguồn gốc từ đâu và chủ yếu là cây trẻ con, gốc phôi thôi mà bác. Có 1 số cây già, có giá trị thì bây giờ nó đang ở Hà Nội và 1 cây ở Hà Nam rồi, mớ cây non kia là chiến lược dưỡng già của em đấy. Hì...hì...
    Gốc đề trắng thì quả thật là em mua lại của 1 người ở Khánh Hoà, khi mua cũng đã sửa lại cơ bản nhưng đúng là khó làm lại theo ý muốn. Em đang để tốt lá cho liền mấy vết cắt. Năm ngoái em hãm lá nhỏ nhìn cũng đẹp bác ạ

Last edited: 3/9/08
    honhorung thích bài này.
  17. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Gốc đề khi mới được sửa lại đây bác ạ, ảnh nhỏ để bác nhìn được tổng thể dáng của nó nhé:

18. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Một cây sanh cổ được định giá là 80 triệu trong giới chơi cây đây bác này. Không biết là lá to hay nhỏ;
    cây này có kích thước là 1,2m x 2,0 m

19. Bacchamlam

Bacchamlam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây đề này mới nhìn qua trong rất đẹp. Nhưng nhìn kỹ và biết phát hiện thì mới thấy có lỗi, nhưng bây giờ chịu không sửa được. Có nào chơi vậy thôi, Vì sao phải nói như vậy vì từ đoàn bạn buộc xích lên đến cành đầu tiên nếu nó không có 1 đoạn thẳng ngắn và đầu cành (ở phía tay trái) khi sửa chưa biết cho côn cành lại. Chính vì vậy nó có lỗi. Đấy là góp ý vui đừng giận. Có khi những người nhìn cây của mình không đáng giá nhưng công sức mình bỏ ra mình yêu quý nó mình mình cứ thấy đẹp, mình cứ ngợi ca :laughing::laughing::laughing:

20. Bacchamlam

Bacchamlam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây này đúng là đẹp thật ( nói theo phong cách mới) Và giá cả đôi khi không phải là 80 mà hơn thế rất nhiều. Nhưng lá to hay lá nhỏ nhìn thế mà cũng không biết. Theo mình nên biết chọn lọc để chơi còn việc góp ý để mọi người cùng giúp nhau. Nếu xác định để dưỡng già thì phải chọn lựa chứ không sau này để lại những cây chưa chuẩn lắm thì dưỡng vào đâu? Tôi chơi cây hơn bốn mươi năm rồi nhưng vẫn phải nghe người ít tuổi hơn mình góp ý để mình chọn lọc ý hay làm cho cây mình đẹp hơn chứ Mình lại cứ Bảo thủ thì lấy đâu cây đẹp, Vài lời cùng mạn đàm.