Sao 3 ngày rùi mà cá con không bám ???

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bixo, 14/6/07.

1. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bầy cá con của mình bung ra được 3 ngày rùi mà sao không bàm vào mình cá bố mẹ.Ai có cách nào làm ơn giúp mình vói.
    THANKS TO ALL

2. mb1320

mb1320 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng bị như vậy.Xin các bác chỉ dùm em.xin cám ơn

3. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bạn quan sát xem cá bột tập trung ở đâu? Ở đó có vật gì mầu tối ko làm chúng nó tụ lại đó? Nếu có thì phải bỏ ra, ngoài bể thì lấy giấy trắng che đi. Đêm cũng nên để một ngọn đèn nhỏ cho cá bột tìm thấy bố mẹ. Không nên dùng bộ lọc bên ngoài và bên trong có động cơ, chỉ cần lọc bọt biển thôi.

4. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn là cá gì? nếu là bồ câu giống mới thì cá bố mẹ không tiết sữa nên cá con không bám, hay là bầy cá con yếu quá cung không thể bám được.

5. truongkhoi

truongkhoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể cá của bạn còn tơ (con trống). Thường thì cá trống phải già tháng thì tinh mới tốt cá con mới khỏe được, lúc đó cá con mới bám được. Nếu trống dưới 18 tháng tưới không tốt nên lúc đậu lúc không,có đậu tỉ lệ đậu không cao. nhưng cá của bạn là giống gì? chứa cá bồ câu thì hơi khó đấy.

6. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chào các bạn theo mình thấy thì cá bồ câu đừng dể nó nuôi con ,đem vú chắc ăn hơn
    nhân đây cho mình hỏi:sao cặp cá bông của mình tách cá con ra nuôi thì cá con không bị gì,còn cá mẹ bị triệu chứng cờ cá bị ăn mòn trông nham nhở lắm.Hiện mình đang trị =abocin,mong,đây là lần đầu tiên mình bị trường hợp này,mong các anh em giúp đỡ

7. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Có thể là do nước của bạn mềm quá, cá bị cháy vây. Kiểm tra lại chất lượng nước xem sao.

8. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nước nhà em độ cứng =10,nếu do độ cứng thì tại sao mấy cặp khác không bị.em dùng thuốc abocin như vậy có đúng không?

9. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Độ cứng làm sao đo được vậy? Cho mình hỏi có máy đo ko? Giá cả nữa! Có cần thiết phải sắm 1 cái ko vậy?

10. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Nếu độ cứng như thế thì okey, nguyên nhân bị bệnh là chuyện khác rồi. Thuốc abocin mình ko biết, chưa dùng bao giờ, phải hỏi cao thủ nào khác giúp vậy.

Bạn ko viết cụ thể triệu chứng bệnh như thế nào. Vậy mình viết cho bạn một vài bệnh có thể cá bạn bị rồi xem chính xác là bị bệnh gì mà chữa:

Cá bị ăn mòn vây, mang, cột sống méo mó còn do thiếu chất khoáng trong nước mềm. Cách chữa bằng cho thêm muối khoáng, vitamin. Bị ăn mòn vây còn hay bị vì shock về áp suất thấm (ko biết mình dùng từ kỹ thuật thế này có đúng ko?) sau khi cho cá vào nước có độ dẫn điện thay đổi lớn so với nước cũ. Cách chữa: bảo đảm độ dẫn điện như cũ. Còn cá bị dính vây thì do ký sinh hoặc thiếu chất khoáng và vitamin.

Cá mà bị thối vây thì do vi khuẩn gây ra. Những vi khuẩn này thường có sẵn trong bể cá rồi. Chúng chỉ tấn công được những con cá đang bị shock vì bị thương do vận chuyển hay là vì bể quá đông. Bệnh này cũng rất dễ phát ra trong những bể giữ vệ sinh ko tốt. Các vây bị thối nát từ ngoài vào đến thân. Bệnh nặng thì thối nát cả đến tận gốc vây. Bệnh này phải chữa ngay. Châu Âu chữa bằng thuốc baktopur của hãng Sera (Đức), ở VN chữa bằng thuốc gì mình ko biết.

Cố gắng tham khảo, hỏi han thêm để chữa thành công cho cá nhé.

bixo thích bài này.
  11. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    em nghĩ không phải do nước đâu,hồ em là hồ cá đẻ ,mấy hồ khác cá vẫn bt.Con cá bị bệnh nó bị giống như con gì ăn lăm nhăm mấy cái cờ,mà con trống lại không bị mới lạ.giờ em đang theo dõi tình hình ,nếu mai mà hổng giảm chắc em sục khí ozon quá.

12. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    cũng không quan trọng lắm đâu bạn ơi.ca đẻ mới cần đo thoi.do độ cứng và độ ph liên quan nhau ,nên ph ma ok thì dộ cứng cũng ok

13. hungtien

hungtien New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy anh cho em hỏi, em mới mua cặp cá dĩa dưa hấu về nuôi chung với mấy con cá bồ câu ở nhà, em phát hiện da của chúng không khỏe, không bóng như cá ở nhà, màu cũng không đều, chỗ đỏ chỗ thì trắng, có một con thì vây bị dính lại luôn mà tụi giữ quá, nó ăn hiếp mấy con cá bồ câu cưng của em,nó vẫn ăn bình thường, không biết nó bệnh gì nữa, giờ chữa trị nó bằng thuốc gì? và nếu trị thì bỏ thuốc chung với hồ cá để phòng bệnh cho mấy con kia không mấy anh?. Em sợ nó lây qua mấy con kia chắc chết em quá hà!!!Mấy anh làm ơn giúp em với, Cám ơn mấy anh nhiều nhiều

rong thuy sinh thích bài này.