Sao cá của em tự nhiên mất tích???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi thanh08sh, 16/2/08.

1. thanh08sh

thanh08sh Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao cá của em tự nhiên mất tích: đàn 7 màu mất 2 con, cá chuột mất 1 con, cá beo mất 2 con, mà không thấy xác đâu cả. Em lục lọi khắp hồ mà không thấy, trong ống lọc nước cũng không có luôn. Mẹ em nói tụi nó bị "thằn lằn câu rồi" . Ai biết nguyên nhân của hiện tượng này không chỉ em cách khắc phục với.

2. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn một nơi Bạn chưa kiểm tra, đó là trong bụng mấy con cá kia, hehehe, đùa Bạn thôi chứ Bạn nên KT lại biết đâu nó chốn thì sao , còn 7 màu thì chác chắn là nó chết rồi và bị mấy con khác ăn mất đó, loại này dể biết lắm nó kô chốn như những loại khác, mà hồ bạn chỉ có 3 loại cá thôi hả?

3. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có thể là bị thằn lằn câu đấy, nếu bạn để nước cao gần đến thành hồ thì bị thằn lằn câu hoài âh2, bạn nên lấy cái gì đó đậy hồ lại (nhớ cấp oxi đấy, nếu ko thì cá chết hết vì thiếu oxi đấy). Riêng con cá chuột thì ko bik, nhưng mà nếu là chuột cà-phê mà bị mất tích kỉu đó thì pó tay, mấy con đ1 bự lắm

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ cá của bạn gồm có nhũng loại cá nào vậy nói rõ ra thì ae với bik đường trả lời bạn chứ

5. thanh08sh

thanh08sh Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ em mới làm nên chỉ nuôi 4 loại à: Bảy màu, chuột cà phê, cá da beo và con cá gì giống cá dĩa nhưng nhỏ hơn, có sọc đen, vây màu cam.

Hồ em không trống vắng lắm, chỉ có vài cục đá và 3 bụi rong thôi. Em lấy mấy cục đá và chậu rong lên kiểm tra hết mà không có. Sợ tụi nó bị máy lọc hút lên, nhưng kiểm tra ống hút và trong máy lọc cũng không có luôn.

Hồ em cao 50 cm, em cho nước đến 35 cm thôi. Em thấy khoảng cách đó lớn hơn cái đuôi con thằn lằn mà.

Sáng nay đếm lại bầy cá dẹp dẹp em mô tả ở trên bị mất 1 con nữa. Vậy là cả 4 loại nuôi mới 3 tuần mà loại nào cũng bị mất 1 ít hết. Mà ức cái là không thấy dấu vết gì hết. Tiếc 2 con da beo dễ thương ghê.:(

6. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Ối giời ơi !!!!!!!!!!!!Cá đấy là cá hoàng yến , một sát thủ chuyên nghiệp lun .
    Bạn nên luôi riêng loại đó ra . Nó là loài cá đẹp nhưng rất dữ .

7. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cá của bạn bị con cá beo ăn đó nó là loài ăn cá khác mà bạn ko biết sao

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Da beo mà còn bị mất nữa hả bạn , cái nì hơi khó hỉu đó nhe
    cứ cá đà này thì 1 thời gian sau là cái hồ của bạn trống trơn , nghi ngờ có bàn tay kon người trong zụ này wa :D:D

9. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn bị mấy anh hàng xóm sơi tái rùi_
    Nên chọn những loại cá có khả năng chiến đấu tương đương với nhau_hehe_nếu ko thì mấy em này đòi hỏi phải có tốc độ (ví dụ như sọc ngựa nhà mình_ko có ai để dí mà cũng ko ai dí dc nó)_còn mấy chú em mà vừa có tốc độ vừa có sức mạnh thì chỉ lâu lâu ghé wa tiệm cá mà coi thui_rinh về chỉ thêm tội đồng lõa sát sinh_hehe
    Vài lời góp ý_Thân

10. medusa

medusa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cả con cá chim cũng mất hả?thế thì nha bạn nuôi mèo hoặc không nuôi mèo thì bị chuột câu roài.hic hic tiêc ghê nhỉ

11. basilisk193

basilisk193 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Nếu cá mát tích hết thì chắc là do chuột với thằn lằn câu rồi.Bạn cũng xem xem cá có nhảy ra không ,chú ý các góc tối dưới đất.Còn nêu bị ăn thì phải còn cái gì đó chứ( Xương hay thịt vụn chẳng hạn).
    Dù sao cũng thành thật chia buồn.

12. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em có rủ bác Rai tới nhà chơi lần nào chưa vậy.Anh cũng nghi nghi có bàn tay con người trong dzu này đóa.:laughing:
    Đùa tí, phương án giúp bạn là bắt con cá nghi ăn cá khác ra, và cho vào 1 hồ riêng.Theo dõi và cho a em biết tình hình nhé. Có loại cá hay ăn đêm chăng?.:confused:. Nhưng bạn vẫn cho ăn uống đầy đủ mà phải không? cho dù nó có khoái thịt người...ý nhầm thịt cá đi chăng nữa thì sau 1 đêm k thể tiêu tùng 1 con cá liền ngay được.Và ca khi ăn đồng loại nó hay chừa lại bộ xương lắm.Kiếm coi có bộ xương nèo hem :laughing:

13. thanh08sh

thanh08sh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em biết tên con cá đó rồi. Nó là Bạch mai quế.
    http://www.aquabird.com.vn/home/?ns=Cacanh&dialoose=detail&id=31419

Trong đó nói nó hiền queo mà.
    Cám ơn các anh đã góp ý em. Em đang mua mấy con nuôi lại.
    CHo em hỏi 1 câu nữa thôi. Con cá da beo không thể nuôi chung với 7 màu, chuột và con Bạch mai quế trên hả các anh. Em thấy nó dễ thương lắm, ú nu giống hột mít, nó vẩy vây quá trời mà bơi chậm rì à, thích nhất lúc nó bơi thẳng lên tầng trên rồi chúi xuống đáy như hỏa tiển vậy. :).

Tại em nghĩ hồ các cũng giống như 1 xã hội thu nhỏ vậy, có người nhanh nhẹn (7 màu), có người thích tụ tập (Bạch quế vân), có người chăm chỉ làm việc (Chuột), cũng có người thích lặn lẽ, chậm chập như con Da beo vậy.

14. Sinocapt

Sinocapt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn dùng lọc ngoài hay lọc trong hồ, nếu lọc ngoài thì mở hộp lọc ra chúng nằm trong đó.
    Mình đã từng bị rồi, hôm tết ngủ 1 đêm mất 15 con neon tìm không thấy xác đâu cả. Nghi ngờ đầu hút nước to quá và sẵn vệ sinh thùng lọc, khi mở ra còn 12 con bơi trong hộp lọc mới độc chứ, toi hết 3 con, may mà kiểm tra hộp lọc sớm chứ không tốn thêm tiền rồi. Bye!

15. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá bạn bị chết và bị những con khác làm thịt luôn rồi , mình cũng từng bị như thế.

16. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho mình hỏi cá ali hiền hay dữ????sao thấy nó cắn mấy con chuột ghê lắm

17. thi363

thi363 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn đã lỡ nuôi "ong tay áo " rồi , nên vớt con cá vớt con Hoàng Yến ra đi bạn , không thôi đến mai mốt trong hồ bạn chỉ còn mình nó thôi đó. chào bạn chúc bạn vui.

18. vienle

vienle Member

Thích đã nhận:
    0
    ca da beo

cá da beo là cá ăn thịt đồng loại nên cẩn thận khi nuôi ca nay.Nhìn thì thấy chúng rất đẹp nhưng nó chỉ thích hợp để diêt ốc thôi xong phải vớt ra liền.

19. kimura_kenshi

kimura_kenshi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mỉnh nghĩ chắc tụi nó chết trong góc kẹt trong đá lũa gì đó , mình có 1 em Phượng Hoàng đôt ngột mất tích tới 1 hôm tự dưng lấy cục lũa ra cột lại rêu thấy '' ảnh'' chết cứng đờ dưới khúc lũa nhìn gớm lắm ac ac