Sao Cá Dĩa Con Bị ăn Hoài???!!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi mailmailvn, 21/3/06.

1. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác cho em hỏi, hôm trước cá nhà em đẻ, trứng đậu cũng khá nhiều, khi đã nở ra con thì em cho cá bố mẹ nuôi con thêm 2 ngày (cá con vẫn còn dính trên tổ). Ngày thứ 3 thì em bắt cá mẹ sang hồ khác, chỉ để lại cá bố chăm con. Sáng nay thấy mất tiêu hết trơn rồi ?????? ~X( ~X( ~X( :crying:

Ai biết nguyên nhân xin chỉ mình!!!! Thanks!!!

À quên, hôm qua em có thay 1/5 nước, có bao giờ tại nguyên nhân này ko????

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo mình thì có những nguyên nhân sau:
    1.khi bạn bắt cá mái làm cá trống hoảng sợ nên ăn con.
    2.thay nước cũng là nguyên nhân làm cá trống shock => ăn con.
    Thường thì bạn nên để cá bố mẹ cùng chăm con chúng, cá con sống nhờ chất nhờn trên người cá bố mẹ tới khoảng 15 ngày sau đó ăn được bo bo thì mới tách bố mẹ.

3. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy lần trước em để ý thấy khi cá con nở, xa xuống sát đáy hồ thì hình như cá mẹ là ăn con nhiều nhất nên em mới vớt cá mẹ ra. Vậy nếu ko vớt cá mẹ ra, lấy lưới ngăn cá mẹ lại được ko??

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Theo mình thì ko cần ngăn lưới, vì cá con đã nở nhưng do cá con yếu quá, hoặc là cá bố mẹ ko tiết ra chất nhờn, cũng có thể độ pH trong nước thấp quá nên cá con ko đeo theo bố mẹ được mà xa xuống đáy hồ nên cá mẹ ăn con là chuyện bình thường thôi.
    Khi nào bầy cá nở ra mà cá con đủ mạnh, cá bố, mẹ đủ "sữa", cá con sẽ đeo theo bố, mẹ, lúc đó chúng sẽ ko ăn con nữa.
    Nuôi cá dĩa đẻ chắc chắn là phải thất bại nhiều lần, hoặc rất nhiầu lần vì vậy phải kiên trì bạn ạ.
    Chúc bạn thành công!

5. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trung! Em xem lại chế độ nước thế nào (dộ PH), cá bột cần độ PH cao hơn 1 chút. Nếu ấu trùng không đeo bám vào ổ trứng được thì khả năng sống là rất ít, theo bản năng thì cá mẹ phải ăn những ấu trùng đó thôi. Bắt cá mẹ ra là 1 cái sai đó.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ngày trước khi mình mới nuôi cá dĩa đẻ, mình mua chỉ có 1 cặp cá giống giá 1,2tr vậy mà phải mua 1 máy đo pH mất hơn 500k đó. Khi độ pH trong nước thấp quá, cá dĩa lớn cũng sẽ ăn ít hơn so với bình thường nên cá mới nở cần phải xem lại để nâng độ pH lên bằng cách thay nước nhưng phải thay thật chậm để tránh cá con bị sốc.

7. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks mọi người, để lần sau cá đẻ tiếp tục thử nghiệm!!!!

Anh Tiến, lần này triển lãm cá, có đem cặp da bò của anh đi không?

8. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cứ thử đi bạn, thử dài dài. Nhưng không thử sẽ không có kinh nghiệm đâu. Mà cá của bạn là cá gì vậy?

9. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời! Trung nói làm anh mắc cở quá.
    Khi nào cho cá đẻ thành công, nhớ báo cho a biết he.

10. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh Hiếu, cá em là 1 cặp bồ câu, loại thường thôi, ko đẹp bằng mấy cặp nhà anh đâu . Cặp hôm trước anh cho khỏe lắm, thanks!

11. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Khi cá đẻ bạn nhớ tắt máy lọc (nếu có), giảm vòi sục khí để tạo đièu kiện cho trứng thụ tinh tốt và đừng quan tâm tới nó nhiều quá.
    Khi đẻ xong khoảng 30 phút thì trở lại bình thường, và hút nước giảm dần xuống đến khi trứng nở ra nước còn cao hơn thân cá 1 chút là vừa, thời gian này hạn chế thay nước (mình hầu như không thay), khi trứng nở, chuyển qua giai đoạn cá bột - tắt máy lọc (không là nó hút cá bột lên hết).
    Giai đoạn này do việc hạn chế thay nước nên khi cho cá bố mẹ ăn phải tính toán vừa đủ lượng thức ăn, hạn chế dư thừa để quá lâu trong hồ. bạn có thể cho ăn thức ăn sống chẳng hạn.
    Mailmailvn: 2 con mình đưa cho bạn là để bạn nuôi chơi dùng làm vật thí nghiệm thôi, chết bỏ.

12. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Nói chung là như vậy nhưng mà thực tế thì khó khăn muôn vàn cái khó, thôi thì lỡ ham thì ráng lên vậy, chứ thực ra nhiều khi ngán lắm - đẻ hoài - hư hoài, lúc thì cá bố mẹ ăn, lúc thì tự nó sa xuống rồi chết. Cá ăn trứng chỉ là giai đoạn đầu trong những bước tiếp theo, bạn ơi.

Last edited: 23/3/06